பெங்களூரு: டிசிஎஸ் இரண்டாம் கட்டமாக தேர்வு செய்யப்பட்டுள்ளது பாஸ்போர்ட் சேவை திட்டம் செயல்படுத்துதல் வெளியுறவு அமைச்சகம் ,வெளியுறவு அமைச்சகம்,
ஒன்பதரை ஆண்டுகளில் பரவிய ஒப்பந்தத்தின் மதிப்பு சுமார் $1 பில்லியன் என ஆய்வாளர்கள் மதிப்பிட்டுள்ளனர். ஒப்பந்தம் மேலும் இரண்டு ஆண்டுகள் நீட்டிக்க அனுமதிக்கிறது என்றும் அவர் கூறினார். டிசிஎஸ் முதல் பாஸ்போர்ட் சேவை ஒப்பந்தத்தை 2008ல் பெற்றது. இதன் விலை 1,000 கோடி ரூபாய்.
இரண்டாவது கட்டத்தில், டிசிஎஸ் ஏற்கனவே உள்ள வசதிகள் மற்றும் அமைப்புகளைப் புதுப்பிப்பதாகவும், இ-பாஸ்போர்ட்களை வழங்குவதற்கு புதுமையான புதிய தீர்வுகளை உருவாக்குவதாகவும் கூறியது. இது பயோமெட்ரிக்ஸ், செயற்கை நுண்ணறிவு போன்ற தொழில்நுட்பங்களைப் பயன்படுத்தி குடிமக்களின் அனுபவத்தை மேலும் மேம்படுத்தும். மேம்பட்ட தரவு பகுப்பாய்வு, chatbots, தானியங்கு பதில், இயற்கை மொழி செயலாக்கம் மற்றும் மேகம்.
TCS இன் பொதுத் துறை வணிகப் பிரிவின் தலைவர் தேஜ் பட்லா, கடந்த பத்தாண்டுகளில் வெளியுறவு அமைச்சகத்துடனான நிறுவனத்தின் கூட்டாண்மை சிவில் சேவைகளுக்கான பொது-தனியார் கூட்டாண்மையில் ஒரு அளவுகோலாக மாறியுள்ளது என்றார்.
“பாஸ்போர்ட் சேவா திட்டத்தின் அடுத்த கட்டத்திற்குத் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டதில் நாங்கள் மகிழ்ச்சியடைகிறோம், மேலும் எங்கள் தொடர்புடைய அறிவு மற்றும் டிஜிட்டல் தொழில்நுட்பங்களைப் பயன்படுத்தி மேலும் புதுமைகளை உருவாக்கவும் குடிமக்களின் அனுபவங்களை மேம்படுத்தவும் எதிர்நோக்குகிறோம்,” என்று அவர் மேலும் கூறினார்.
2008 திட்டத்தில் TCS ஆனது பாஸ்போர்ட் தொடர்பான சேவைகளை வழங்குதல், டிஜிட்டல் மயமாக்கப்பட்ட செயல்முறைகள், விண்ணப்பங்களை ஆன்லைனில் தாக்கல் செய்ய அனுமதித்தது மற்றும் காலக்கெடு, வெளிப்படைத்தன்மை மற்றும் நம்பகத்தன்மை ஆகியவற்றில் உலகளாவிய தரநிலைகளை அமைத்தது. நாடு முழுவதும் TCS ஆல் இயக்கப்படும் பாஸ்போர்ட் சேவா கேந்திராக்களில் (PSK) வழங்கப்பட்ட அனுபவம் இந்த சேவையை பிரபலமாக்கியது. நியமிக்கப்பட்ட தபால் நிலையங்கள் மூலமாகவும், உலகெங்கிலும் உள்ள இந்தியப் பணிகள் மற்றும் இடுகைகள் மூலமாகவும் சேவையை விரிவுபடுத்துவதன் மூலம் இந்தச் சென்றடைவு மேலும் மேம்படுத்தப்பட்டது.
2010 இல் நேரலைக்கு வந்ததிலிருந்து, தளம் தினமும் 130,000 குடிமக்களுக்கு சேவை செய்துள்ளது. டிசிஎஸ் 77 PSKகளை நிறுவியது மற்றும் தினசரி செயல்பாடுகளை நிர்வகிக்க இந்தியா முழுவதும் 2,500 பணியாளர்களை நியமித்தது.

link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You missed