புது தில்லி: ரூபெக் ஃபின்டெக், தங்கத்திற்கு இணையாக கடன் கொடுக்கும் ஒரு ஸ்டார்ட்அப், இந்தியாவின் விலைமதிப்பற்ற உலோகத்தின் $1.5 டிரில்லியன் தனியார் இருப்புக்களை பணமாக்குவதற்கான அதன் முயற்சிகளை விரைவுபடுத்த $34 மில்லியன் திரட்டியது.
பெங்களூரை தளமாகக் கொண்ட நிறுவனம், கிட்டத்தட்ட ஒரு டஜன் வங்கிகளை தனிப்பட்ட கடன் வாங்குபவர்களுடன் இணைக்கிறது, லைட்பாக்ஸ், ஜிஜிவி கேபிடல் மற்றும் பெர்டெல்ஸ்மேன் உள்ளிட்ட முதலீட்டாளர்களிடமிருந்து ஆதரவைப் பெற்றது, அதன் மதிப்பு $634 மில்லியனாக உயர்ந்து இன்றுவரை $134 மில்லியனாக உயர்ந்துள்ளது.
செவ்வாயன்று ஒரு அறிக்கையின்படி, ரூபெக்கின் வருடாந்திர கடன் வழங்கல் விகிதம் டிசம்பரில் $1 பில்லியனாக இருந்தது, இது இந்தியாவின் சொத்து ஆதரவு கடன் வழங்கும் தொடக்கங்களில் முதன்மையானது.
“ரூபிக்கின் வளர்ச்சிப் பாதை வியத்தகு முறையில் மாறியது மற்றும் 2021 ஆம் ஆண்டின் இரண்டாம் பாதியில் கடன் அளவு இரட்டிப்பாகியது” என்று நிறுவனர் மற்றும் தலைமை நிர்வாக அதிகாரி சுமித் மணியார் ஒரு பேட்டியில் கூறினார். “$1 பில்லியன் மைல்கல்லை எட்டிய முதல் fintech நாங்கள் தான்.”
உலக தங்க கவுன்சிலின் கூற்றுப்படி, இந்தியாவில் உள்ள நுகர்வோர் – தங்கம் ஒரு நிலை சின்னமாகவும், பிரபலமான முதலீடாகவும் கருதப்படுகிறது – சுமார் $1.5 டிரில்லியன் விலைமதிப்பற்ற உலோகம், பெரும்பாலும் நகைகளில் உள்ளது. ஆனால் தங்க ஆதரவுக் கடன்கள் $150 பில்லியன் மட்டுமே, பெரும்பாலும் சாலையோரக் கடனாளிகள் மற்றும் கடனாளிகளிடமிருந்து, பாரம்பரிய வங்கிகள் 35% மட்டுமே என CLSA மதிப்பீடுகள் கூறுகின்றன.
பழங்கால வணிகத்தை அசைத்து ஆயிரக்கணக்கான டன் உலோகத்தை சுரங்கம் செய்ய இந்தியர்களுக்கு உதவும் பல ஸ்டார்ட்அப்களில் ரூபெக் ஒன்றாகும்.
Accel மற்றும் Sequoia Capital-ஆதரவு கொண்ட ஸ்டார்ட்அப், தங்கத்தை பிணையமாக மதிப்பிடுவதற்கு தொழில்நுட்பத்தைப் பயன்படுத்துகிறது மற்றும் 0.49% மாதாந்திர வட்டி விகிதம் மற்றும் 1.5% ஐ எட்டக்கூடிய கடன்களை வழங்க தரவுகளை நசுக்குகிறது.
தங்கத்தை அடகு வைப்பது தொடர்பான கலாச்சார களங்கத்தைத் தவிர்க்க கடன் வாங்குபவர்களுக்கு உதவ, மோட்டார் சைக்கிள் சவாரி முகவர்கள் வாடிக்கையாளர்களின் வீடுகளுக்குள் மதிப்பீடுகளை மேற்கொள்கின்றனர், அதே நேரத்தில் அலுவலகங்களில் உள்ள குழுக்கள் பின்னணிச் சரிபார்ப்புகளை நிறைவுசெய்து கடன்களை மின்னணு முறையில் செயல்படுத்துகின்றன.
“பல நகரங்களில், எங்கள் வாடிக்கையாளர்களுக்கு உணவு டெலிவரி ஆர்டரின் வேகத்தில் 45 நிமிடங்களில் அவர்களின் வங்கிக் கணக்கில் பணம் டெபாசிட் செய்யப்படுகிறது” என்று மணியார் கூறினார்.
2015 இல் நிறுவப்பட்ட ரூபெக், இந்த ஆண்டின் இறுதிக்குள் 120 நகரங்களுக்கு மேல் சென்றடைய திட்டமிட்டுள்ளது, தற்போது சுமார் 35 நகரங்களில் இயங்குகிறது.
வீட்டு வாசலில் கடன் வழங்குவதைத் தவிர, அது இப்போது இயற்பியல் கிளைகளையும் புதிய தங்க ஆதரவு கிரெடிட் கார்டையும் வழங்குகிறது. இந்திய கட்டுப்பாட்டாளர்களிடமிருந்து வங்கி அல்லாத நிதி நிறுவன உரிமத்தைப் பெற்ற பிறகு, அது வங்கிக் கூட்டாளர்களுடன் இணை கடன் வழங்கத் தொடங்கியது. நிதி திரட்டும் மூலதனம் அதன் கடன் புத்தகத்தை அதிகரிக்க பயன்படுத்தப்படும்.
“நாங்கள் மிகவும் மூலதன திறமையானவர்கள் மற்றும் $100 மில்லியனுக்கும் குறைவான மூலதனத்துடன் இங்கு வந்துள்ளோம்” என்று மணியார் கூறினார்.

link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You missed