மும்பை: கோவிட்-19 இன் மூன்றாவது அலையின் அச்சுறுத்தல் வங்கிகளின் சொத்துத் தரத்திற்கு அதிக ஆபத்தை ஏற்படுத்துகிறது, குறிப்பாக மறுசீரமைக்கப்பட்ட கடன் புத்தகம், உள்நாட்டு மதிப்பீட்டு நிறுவனமான ICRA இன் அறிக்கையின்படி.
மோசமான கடன்களைத் தவிர, கடன் வழங்குபவர்கள் லாபம் மற்றும் கடனளிப்பு முன் சவால்களை எதிர்கொள்ளலாம் ஓமிக்ரான் கொரோனா வைரஸ் வகைகள், நிறுவனம் கூறியது.
கடன் வாங்குபவர்களிடமிருந்து மறுசீரமைப்பு கோரிக்கைகளில் 15-20-அடிப்படை புள்ளி அதிகரிப்பையும் இது காண்கிறது.
“புதிய கோவிட்-19 மாறுபாட்டின் அதிகரித்து வரும் பரவலுடன், அதாவது ஓமிக்ரான், மூன்றாவது அலை ஏற்படுவதற்கான அதிக நிகழ்தகவு உள்ளது” என்று ஏஜென்சியின் துணைத் தலைவர் (நிதித் துறை மதிப்பீடுகள்) அனில் குப்தா கூறினார்.
மூன்றாவது அலையானது முந்தைய அலைகளால் பாதிக்கப்பட்ட கடன் வாங்குபவர்களின் செயல்திறனுக்கு அதிக ஆபத்தை ஏற்படுத்துவதாகவும், அதனால் சொத்து தரம், லாபம் மற்றும் கடனைத் தீர்க்கும் போக்குக்கு ஆபத்தை ஏற்படுத்துவதாகவும் அவர் கூறினார்.
12 மாதங்கள் வரையிலான கால அவகாசத்துடன் வங்கிகள் பெரும்பாலான கடன்களை மறுசீரமைத்தன என்றும் குப்தா கூறினார். “எனவே, மறுசீரமைக்கப்பட்ட புத்தகம் Q4 FY2022 மற்றும் Q1 FY2023 இலிருந்து தடையிலிருந்து வெளியேற வாய்ப்புள்ளது.”
தொற்றுநோயின் இரண்டு அலைகளின் போது, இந்திய ரிசர்வ் வங்கி (RBI) கடனாளிகள் மற்றும் வங்கிகளுக்கு நிவாரணம் வழங்க தீர்மானம் கட்டமைப்பு 1.0 மற்றும் 2.0 அறிவித்தது.
கோவிட் 2.0 திட்டத்தின் கீழ் அதிகரித்த மறுசீரமைப்பு மூலம், வங்கிகளுக்கான ஒட்டுமொத்த நிலையான மறுசீரமைக்கப்பட்ட கடன் புத்தகம் செப்டம்பர் 30, 2021 (ஜூன் 30, 2021க்குள் இரண்டு சதவீதம்) நிலையான முன்பணத்தில் 2.9 சதவீதமாக அதிகரித்துள்ளது என்று அறிக்கை கூறுகிறது.
இந்த மறுசீரமைப்பில் பெரும்பாலானவை கோவிட் 1.0 மற்றும் 2.0 ஆகியவற்றால் பாதிக்கப்பட்ட கடன் வாங்குபவர்களை உள்ளடக்கியது.
செப்டம்பர் 30, 2021 நிலவரப்படி வங்கிகளுக்கான மொத்த நிலையான மறுசீரமைக்கப்பட்ட கடன் புத்தகமான ரூ.2.85 லட்சம் கோடியில் கோவிட் 1.0 திட்டத்தின் கீழ் மறுசீரமைப்பு 34 சதவீதம் (அல்லது ரூ. 1 லட்சம் கோடி) என மதிப்பிடப்பட்டுள்ளதாக நிறுவனம் தெரிவித்துள்ளது.
மேலும், கோவிட் 2.0 இன் கீழ், இது 42 சதவீதம் அல்லது ரூ. 1.2 லட்சம் கோடியாக இருக்கும் என மதிப்பிடப்பட்டுள்ளது. மீதமுள்ளவை குறு, சிறு மற்றும் நடுத்தர நிறுவனங்கள் (எம்எஸ்எம்இ) மற்றும் பிற மறுசீரமைப்புகளை உள்ளடக்கியது.
கோவிட் 2.0 இன் கீழ் பெறப்பட்ட மொத்த கோரிக்கைகளில் சுமார் 83 சதவீதத்தை வங்கிகள் செயல்படுத்தியுள்ளன, இது செப்டம்பர் 30, 2021 நிலவரப்படி ரூ. 1.2 லட்சம் கோடி கடன்களின் ஒட்டுமொத்த மறுசீரமைப்பிற்கு வழிவகுத்தது என்று அறிக்கை கூறுகிறது.
“மறுசீரமைப்பு கோரிக்கைகளை டிசம்பர் 31, 2021க்குள் (COVID 2.0 திட்டத்தின் கீழ்) செயல்படுத்த முடியும் என்பதால், தற்போதைய நிலைகளில் இருந்து 15-20 bps அதிகரிக்கும்” என்று நிறுவனம் கூறியது.
மூன்றாவது அலையானது, ஏற்கனவே மறுசீரமைக்கப்பட்ட கடன்களை உள்ளடக்கிய கடனை மறுசீரமைப்பதற்கான கோரிக்கையை புதுப்பிக்கக்கூடும் என்று குப்தா கூறினார்.
“இதுபோன்ற சூழ்நிலையில், 2023 நிதியாண்டில் முன்னர் எதிர்பார்க்கப்பட்ட மறுசீரமைக்கப்பட்ட கடன் புத்தகத்தின் செயல்திறன் குறித்த தெரிவுநிலை, தற்போதுள்ள மறுகட்டமைக்கப்பட்ட கடன்களுக்கான தடை நீட்டிக்கப்படலாம் என்பதால், FY2024 இல் எதிர்பார்க்கலாம்,” என்று அவர் கூறினார்.
ஐசிஆர்ஏ மதிப்பீட்டின்படி, கோவிட் 1.0 இன் கீழ் ரூ. 1 லட்சம் கோடியின் மொத்த மறுசீரமைப்பில் 60 சதவீதம் கார்ப்பரேட் நிறுவனங்களாலும், மீதமுள்ளவை (அல்லது ரூ. 0.4 லட்சம் கோடி) சில்லறை மற்றும் சில்லறை விற்பனையாலும் ஆகும். MSME பிரிவு.
எனவே, கோவிட் 2.0 இன் கீழ் மறுசீரமைப்பு, சில்லறை மற்றும் MSME கடன் வாங்குபவர்களுக்குக் கிடைத்தது, கோவிட் 1.0 இன் கீழ் மறுசீரமைப்பை விட 3 மடங்கு அதிகமாக இருந்தது.
மறுசீரமைப்பு கணக்குகளை மேம்படுத்துவதற்கும் வழிவகுத்தது, இது முன்னதாகவே நழுவியிருக்கும் என்று அறிக்கை கூறியது. இது, பெரிய மீட்புடன் இணைந்தது திவான் ஹவுசிங் ஃபைனான்ஸ் லிமிடெட் (DHFL) Q2 FY2022 இல், கடந்த மூன்று ஆண்டுகளில் வங்கிகளுக்கான அதிகபட்ச மீட்சி மற்றும் மேம்படுத்தல் மூலம் வழிநடத்தப்பட்டது.
இதன் விளைவாக, FY22 இன் Q2 இல் 3.2 சதவிகிதம் அதிகரித்த மொத்த சரிவு விகிதம் (FY22 இன் H1 இல் 3.5 சதவிகிதம் மற்றும் FY21 இல் 2.7 சதவிகிதம்) இருந்தபோதிலும், மொத்த மற்றும் நிகர செயல்படாத முன்பணங்களின் (NPAs) போக்கு தொடர்ந்தது. கூறினார்.

link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *