நியூஸ் டெஸ்க், அமர் உஜாலா, புது தில்லி

வெளியிட்டவர்: விகாஸ் குமார்
புதுப்பிக்கப்பட்டது சனி, 08 ஜனவரி 2022 11:20 PM IST

சுருக்கம்

ஜனவரி 7-8 தேதிகளில் மழை பெய்யும் என்பதால், ஜம்மு-காஷ்மீர் நோக்கி ஒரு புதிய மேற்குத்தொடர்ச்சியானது செயல்படும் என்று வானிலை ஆய்வு மையம் ஏற்கனவே கணித்திருந்தது. ஞாயிற்றுக்கிழமையும் லேசான மழை பெய்யும் என திணைக்களம் எதிர்வு கூறியுள்ளது. ஜனவரி 11 முதல் குறைந்தபட்ச வெப்பநிலை குறையத் தொடங்கும்.

செய்தி கேட்க

டெல்லியில் இந்த ஆண்டின் முதல் மழை கடந்த 22 ஆண்டுகளில் இல்லாத சாதனையை முறியடித்துள்ளது. ஜனவரியில், சனிக்கிழமை ஒரே நாளில் அதிகபட்சமாக 46.8 மி.மீ., மழை பதிவாகியுள்ளது. இதற்கு முன் 07 ஜனவரி 1999 அன்று ஒரே நாளில் 46 மி.மீ மழை பதிவானது. சப்தர்ஜங்கில் ஒரே நாளில் அதிக மழை பெய்ததற்கான சாதனை 1885 ஆம் ஆண்டு ஜனவரி 28 அன்று 116.8 மிமீ மழை பதிவானது.

சனிக்கிழமை பாலம் வானிலை ஆய்வு மையம் 47.6 மிமீ மழை பதிவாகியுள்ளது. பாலம் மையத்தில் 27 ஆண்டுகளுக்கு பிறகு இரண்டாவது முறையாக மழை பெய்துள்ளது. முன்னதாக 1995 ஆம் ஆண்டு இந்த மையத்தில் 52.2 மிமீ மழை பதிவாகியிருந்தது. 26 ஜனவரி 1962 அன்று 45.5 மி.மீ மழை பதிவானது. ஒரே நாளில் அதிக மழை பெய்த வரலாறு இதுதான். அயநகர் வானிலை ஆய்வு மையத்தில் அதிகபட்சமாக 49 மிமீ மழையும், ரிட்ஜ் 48 மிமீ மழையும் பதிவாகியுள்ளது.

வானிலை ஆய்வு மையத்தின் கணிப்பின்படி, தில்லி-என்சிஆர் பகுதியில் வெள்ளிக்கிழமை இரவு முதல் மழை பெய்யத் தொடங்கியது, இது சனிக்கிழமை இரவு வரை நீடித்தது. நாள் முழுவதும் இடைவிடாமல் மழை பெய்தது, சில சமயங்களில் பலத்த மழை பெய்தது. நாள் முழுவதும் தொடர்ந்து பெய்த மழையால், அதிகபட்ச வெப்பநிலை இயல்பை விட மூன்று டிகிரி குறைந்து 16.3 டிகிரி செல்சியஸ் ஆக உள்ளது. இதனால் பகலில் குளிர் அதிகமாக இருந்தது. அதே நேரத்தில், இரவு மற்றும் பகல் வெப்பநிலையில் அதிக வித்தியாசம் இல்லை. குறைந்தபட்ச வெப்பநிலை 15.2 டிகிரி செல்சியஸ், இயல்பை விட எட்டு புள்ளிகள் அதிகம். கடந்த வெள்ளிக்கிழமையும் வானம் மேகமூட்டத்துடன் காணப்பட்ட போதிலும் அன்று முழுவதும் மழை பெய்யவில்லை. வெள்ளியன்று, அதிகபட்ச வெப்பநிலை 20.3 டிகிரி செல்சியஸாகவும், இயல்பை விட ஒரு அடி அதிகமாகவும், குறைந்தபட்ச வெப்பநிலை 13.5 டிகிரி செல்சியஸாகவும், இயல்பை விட 6 டிகிரி செல்சியஸாகவும் பதிவாகியுள்ளது.

ஜனவரி 7-8 தேதிகளில் மழை பெய்யும் என்பதால், ஜம்மு-காஷ்மீர் நோக்கி ஒரு புதிய மேற்குத்தொடர்ச்சியானது செயல்படும் என்று வானிலை ஆய்வு மையம் ஏற்கனவே கணித்திருந்தது. ஞாயிற்றுக்கிழமையும் லேசான மழை பெய்யும் என திணைக்களம் எதிர்வு கூறியுள்ளது. ஜனவரி 11 முதல் குறைந்தபட்ச வெப்பநிலை குறையத் தொடங்கும்.

அதிகபட்ச மற்றும் குறைந்தபட்ச வெப்பநிலை கிட்டத்தட்ட சமமாக இருக்கும்
வெஸ்டர்ன் டிஸ்டர்பன்ஸின் செயல்பாடு காரணமாக, சனிக்கிழமையன்று அதிகபட்ச வெப்பநிலை மற்றும் குறைந்தபட்ச வெப்பநிலை கிட்டத்தட்ட சமமாக பதிவாகியுள்ளது. அதிகபட்ச வெப்பநிலை 16.4 டிகிரி செல்சியஸ் ஆகவும், குறைந்தபட்ச வெப்பநிலை 15.2 டிகிரி செல்சியஸ் ஆகவும் பதிவாகியுள்ளது. கடந்த 24 மணி நேரத்தில் சப்தர்ஜங், பாலம், லோடி ரோடு ஆகிய பகுதிகளில் குறைந்தபட்ச மற்றும் அதிகபட்ச வெப்பநிலையில் 1.2 மட்டுமே வித்தியாசம் இருப்பதாக வானிலை ஆய்வு மையம் தெரிவித்துள்ளது. வெஸ்டர்ன் டிஸ்டர்பன்ஸ் காரணமாக, பகல் மற்றும் இரவு வெப்பநிலைகளுக்கு இடையே அதிக வித்தியாசம் இல்லை.

பாலம் வானிலை ஆய்வு மையத்தில் எப்போது எவ்வளவு மழை பெய்துள்ளது என்ற பதிவேடு
தேதி ஆண்டு மழை
09 ஜனவரி 1995 52.2 மி.மீ
08 ஜனவரி 2022 47.6 மி.மீ
07 ஜனவரி 1999 46.6 மி.மீ
26 ஜனவரி 1962 45.5 மி.மீ
21 ஜனவரி 1973 39.2 மி.மீ
27 ஜனவரி 2017 35.0 மி.மீ

முன்னறிவிப்பு: மேகமூட்டம், லேசான மழைக்கு வாய்ப்புள்ளது. காலையில் மிதமான பனிமூட்டம் இருக்கும்.
அதிகபட்ச வெப்பநிலை: 16.2 °C
குறைந்தபட்ச வெப்பநிலை: 15.2 °C
ஜனவரி 09 அன்று சூரிய அஸ்தமனம்: மாலை 5:42
ஜனவரி 10 அன்று சூரிய உதயம்: காலை 7.15

வாய்ப்பு

டெல்லியில் இந்த ஆண்டின் முதல் மழை கடந்த 22 ஆண்டுகளில் இல்லாத சாதனையை முறியடித்துள்ளது. ஜனவரியில், சனிக்கிழமை ஒரே நாளில் அதிகபட்சமாக 46.8 மி.மீ., மழை பதிவாகியுள்ளது. இதற்கு முன் 07 ஜனவரி 1999 அன்று ஒரே நாளில் 46 மி.மீ மழை பதிவானது. சப்தர்ஜங்கில் ஒரே நாளில் அதிக மழை பெய்ததற்கான சாதனை 1885 ஆம் ஆண்டு ஜனவரி 28 அன்று 116.8 மிமீ மழை பதிவானது.

சனிக்கிழமை பாலம் வானிலை ஆய்வு மையம் 47.6 மிமீ மழை பதிவாகியுள்ளது. பாலம் மையத்தில் 27 ஆண்டுகளுக்கு பிறகு இரண்டாவது முறையாக மழை பெய்துள்ளது. முன்னதாக 1995 ஆம் ஆண்டு இந்த மையத்தில் 52.2 மிமீ மழை பதிவாகியிருந்தது. 26 ஜனவரி 1962 அன்று 45.5 மி.மீ மழை பதிவானது. ஒரே நாளில் அதிக மழை பெய்த வரலாறு இதுதான். அயநகர் வானிலை ஆய்வு மையத்தில் அதிகபட்சமாக 49 மிமீ மழையும், ரிட்ஜ் 48 மிமீ மழையும் பதிவாகியுள்ளது.

வானிலை ஆய்வு மையத்தின் கணிப்பின்படி, தில்லி-என்சிஆர் பகுதியில் வெள்ளிக்கிழமை இரவு முதல் மழை பெய்யத் தொடங்கியது, இது சனிக்கிழமை இரவு வரை நீடித்தது. நாள் முழுவதும் இடைவிடாமல் மழை பெய்தது, சில சமயங்களில் பலத்த மழை பெய்தது. நாள் முழுவதும் பெய்த மழையால், அதிகபட்ச வெப்பநிலை இயல்பை விட மூன்று டிகிரி குறைந்து 16.3 டிகிரி செல்சியஸ் ஆக உள்ளது. இதனால் பகலில் குளிர் அதிகமாக இருந்தது. அதே நேரத்தில், இரவு மற்றும் பகல் வெப்பநிலையில் அதிக வித்தியாசம் இல்லை. குறைந்தபட்ச வெப்பநிலை 15.2 டிகிரி செல்சியஸ், இயல்பை விட எட்டு புள்ளிகள் அதிகம். கடந்த வெள்ளிக்கிழமையும் வானம் மேகமூட்டத்துடன் காணப்பட்ட போதிலும் அன்று முழுவதும் மழை பெய்யவில்லை. வெள்ளியன்று, அதிகபட்ச வெப்பநிலை 20.3 டிகிரி செல்சியஸாகவும், இயல்பை விட ஒரு அடி அதிகமாகவும், குறைந்தபட்ச வெப்பநிலை 13.5 டிகிரி செல்சியஸாகவும், இயல்பை விட 6 டிகிரி செல்சியஸாகவும் பதிவாகியுள்ளது.

ஜனவரி 7-8 தேதிகளில் மழை பெய்யும் என்பதால், ஜம்மு-காஷ்மீர் நோக்கி ஒரு புதிய மேற்குத்தொடர்ச்சியானது செயல்படும் என்று வானிலை ஆய்வு மையம் ஏற்கனவே கணித்திருந்தது. ஞாயிற்றுக்கிழமையும் லேசான மழை பெய்யும் என திணைக்களம் எதிர்வு கூறியுள்ளது. ஜனவரி 11 முதல் குறைந்தபட்ச வெப்பநிலை குறையத் தொடங்கும்.

அதிகபட்ச மற்றும் குறைந்தபட்ச வெப்பநிலை கிட்டத்தட்ட சமமாக இருக்கும்

வெஸ்டர்ன் டிஸ்டர்பன்ஸின் செயல்பாடு காரணமாக, சனிக்கிழமையன்று அதிகபட்ச வெப்பநிலை மற்றும் குறைந்தபட்ச வெப்பநிலை கிட்டத்தட்ட சமமாக பதிவாகியுள்ளது. அதிகபட்ச வெப்பநிலை 16.4 டிகிரி செல்சியஸ் ஆகவும், குறைந்தபட்ச வெப்பநிலை 15.2 டிகிரி செல்சியஸ் ஆகவும் பதிவாகியுள்ளது. கடந்த 24 மணி நேரத்தில் சப்தர்ஜங், பாலம், லோடி ரோடு ஆகிய பகுதிகளில் குறைந்தபட்ச மற்றும் அதிகபட்ச வெப்பநிலையில் 1.2 மட்டுமே வித்தியாசம் இருப்பதாக வானிலை ஆய்வு மையம் தெரிவித்துள்ளது. வெஸ்டர்ன் டிஸ்டர்பன்ஸ் காரணமாக, பகல் மற்றும் இரவு வெப்பநிலைகளுக்கு இடையே அதிக வித்தியாசம் இல்லை.

பாலம் வானிலை ஆய்வு மையத்தில் எப்போது எவ்வளவு மழை பெய்துள்ளது என்ற பதிவேடு

தேதி ஆண்டு மழை

09 ஜனவரி 1995 52.2 மி.மீ

08 ஜனவரி 2022 47.6 மி.மீ

07 ஜனவரி 1999 46.6 மி.மீ

26 ஜனவரி 1962 45.5 மி.மீ

21 ஜனவரி 1973 39.2 மி.மீ

27 ஜனவரி 2017 35.0 மி.மீ

முன்னறிவிப்பு: மேகமூட்டம், லேசான மழைக்கு வாய்ப்புள்ளது. காலையில் மிதமான பனிமூட்டம் இருக்கும்.

அதிகபட்ச வெப்பநிலை: 16.2 °C

குறைந்தபட்ச வெப்பநிலை: 15.2 °C

ஜனவரி 09 அன்று சூரிய அஸ்தமனம்: மாலை 5:42

ஜனவரி 10 அன்று சூரிய உதயம்: காலை 7.15Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *