சுருக்கம்

நிலத்தடி நீர் மட்டத்தின் அடிப்படையில் மாநிலத்தை 7 மண்டலங்களாக நீர்வள மேலாண்மை ஆணையம் பிரித்துள்ளது. கிராம அளவில் சிறந்த நீர் மேலாண்மைக்காக அரசு இந்த நடவடிக்கையை எடுத்துள்ளது.

குறியீட்டு படம்
– புகைப்படம் : அமர் உஜாலா

செய்தி கேட்க

கடுமையான நிலத்தடி நீர் நெருக்கடியை எதிர்கொள்ளும் 1780 கிராமங்களை ஹரியானா அரசு சிவப்பு மண்டலத்தில் சேர்த்துள்ளது. நிலத்தடி நீர் மட்டத்திற்கு ஏற்ப கிராமங்களுக்கு இளஞ்சிவப்பு, ஊதா மற்றும் நீல வகைகளும் உருவாக்கப்பட்டுள்ளன. ஜூன் 2020 வரை நிலத்தடி நீர் மட்டத்தின் ஆழத்தின் அடிப்படையில் மாநிலத்தை 7 மண்டலங்களாகப் பிரிக்க ஹரியானா நீர் வளங்கள் (பாதுகாப்பு, ஒழுங்குமுறை மற்றும் மேலாண்மை) ஆணையம் (HWRA) முன்மொழிகிறது. சிறந்த தண்ணீருக்காக இந்த நடவடிக்கையை எடுக்க வேண்டியது அவசியம் என்று முதல்வர் மனோகர் லால் கூறினார். கிராம அளவில் மேலாண்மை.

கடந்த 10 ஆண்டுகளில் (ஜூன்-2010 முதல் ஜூன்-2020 வரை) அனைத்து கிராமங்களின் நீர்மட்டத்தின் ஆழம் பற்றிய தரவுகளும் சேகரிக்கப்பட்டுள்ளதாக நீர்வள ஆணையத்தின் செய்தித் தொடர்பாளர் தெரிவித்தார். 30 மீட்டருக்கு மேல் நீர் ஆழம் கொண்ட கிராமங்கள், நிலத்தடி நீர் அழுத்தத்தில் உள்ள கிராமங்களாக சேர்க்கப்பட்டுள்ளன.

957 சிவப்பு மண்டல கிராமங்களில் நிலத்தடி நீர் மட்டத்தின் வீழ்ச்சி விகிதம் ஆண்டுக்கு 0.00-1.00 மீட்டர் வரம்பில் உள்ளது. 707 கிராமங்களில் சரிவு விகிதம் ஆண்டுக்கு 1.01-2.00 மீ. சரிவு விகிதம் 79 கிராமங்களில் ஆண்டுக்கு 2.0 மீட்டருக்கும் அதிகமாக உள்ளது. 37 கிராமங்களில் நிலத்தடி நீர் மட்டம் குறையவில்லை.

விவசாயிகளின் வயல்களில் நீர் தேங்குதல் மற்றும் உவர் மண்ணை மேம்படுத்தும் பணி மேற்கொள்ளப்படும் என்று முதல்வர் கூறினார். இதில், ஆர்வமுள்ள விவசாயிகளின் நிலம் மட்டுமே மேம்படுத்தப்பட்டு, இணையதளத்தில் பதிவு செய்யப்படும். வேலைக்கான செலவில் 20% செலுத்த வேண்டும். விரைவில் தயாரிக்கப்படும் போர்ட்டலில் விவசாயிகளின் ஒப்புதலுடன் கிளஸ்டர்கள் உருவாக்கப்படும்.

பல கிராமங்கள் இளஞ்சிவப்பு, ஊதா மற்றும் நீல வகைகளில் சேர்க்கப்பட்டுள்ளன

20.01 முதல் 30.00 மீட்டர் வரை நீர்மட்டம் உள்ள கிராமங்கள் நடுத்தர நிலத்தடி நீர் நெருக்கடி உள்ள இளஞ்சிவப்பு வகைகளில் சேர்க்கப்பட்டுள்ளன. ஜூன் 2020 நிலத்தடி நீர் மட்டத் தரவுகளின்படி, 1041 கிராமங்கள் இந்தப் பிரிவில் வருகின்றன. கடந்த 10 ஆண்டுகளின் ஏற்ற இறக்கங்களின் அடிப்படையில் 874 கிராமங்களில் நிலத்தடி நீர் மட்டத்தின் வீழ்ச்சி விகிதம் ஆண்டுக்கு 0.00-1.00 மீ. 102 கிராமங்களில் சரிவு விகிதம் ஆண்டுக்கு 1.01-2.00 மீ. 1.51 முதல் 3.00 மீ நீர்மட்டம் உள்ள கிராமங்கள் பாதிக்கப்பட்ட கிராமங்களாக வகைப்படுத்தப்பட்டுள்ளன. இந்த கிராமங்கள் ஊதா வகைக்குள் அடங்கும். 203 கிராமங்களில் கடந்த 10 ஆண்டுகளின் ஏற்ற இறக்கங்களின் அடிப்படையில் ஆண்டுக்கு 0.01 மீட்டரை விட அதிகமாகவோ அல்லது அதற்கு சமமாகவோ உயர் போக்கு உள்ளது. 1.50 மீட்டருக்கும் குறைவான நீர்மட்டம் உள்ள கிராமங்கள் கடுமையாக பாதிக்கப்பட்ட கிராமங்களின் நீலப் பிரிவில் சேர்க்கப்பட்டுள்ளன. கடந்த 10 ஆண்டுகளின் ஏற்ற இறக்கங்களின் அடிப்படையில், 72 கிராமங்கள் அதிகப் போக்கைக் கொண்டுள்ளன, இது ஆண்டுக்கு 0.01 மீ அல்லது அதற்குச் சமமாக உள்ளது. 13 கிராமங்களில் உயர் போக்கு பதிவு செய்யப்படவில்லை.

வகைப்பாடு குறித்து பொதுமக்களிடம் இருந்து ஆட்சேபனைகள் மற்றும் ஆலோசனைகளை பெறவும்

நிலத்தடி நீர் மட்டத்தின் அடிப்படையில் கிராமங்களை வகைப்படுத்துவது தொடர்பாக 30 நாட்களுக்குள் பொதுமக்களிடம் இருந்து ஆட்சேபனைகள் அல்லது ஆலோசனைகளை ஆணையம் கோரியுள்ளது. எந்தவொரு ஆலோசனையும், ஆட்சேபனையும் கடைசி தேதிக்குப் பிறகு பரிசீலிக்கப்படாது. முதலமைச்சரின் அறிவுறுத்தலின்படி கிராம அளவிலான வகைப்பாடு செய்யப்பட்டுள்ளது. நிலத்தடி நீர் மட்டம் குறைந்து வருவது குறித்து கவலை தெரிவித்த அவர், நிலைமையை மேம்படுத்த மாநிலத்தை பல்வேறு மண்டலங்களாகப் பிரிக்க அறிவுறுத்தியிருந்தார். நிலத்தடி நீர்மட்டம் குறைவாக உள்ள கிராமங்களில் அடல் பூஜல் யோஜனா திட்டத்தின் கீழ் உயர்தரப் பணிகள் மேற்கொள்ளப்பட்டு வருகின்றன. அனைத்து கிராமங்களின் நிலத்தடி நீர்மட்டம் (6885) 2200 கண்காணிப்பு புள்ளிகளின் அடிப்படையில் நிலத்தடி நீர் கலத்தால் சேகரிக்கப்பட்டுள்ளது.

வாய்ப்பு

கடுமையான நிலத்தடி நீர் நெருக்கடியை எதிர்கொள்ளும் 1780 கிராமங்களை ஹரியானா அரசு சிவப்பு மண்டலத்தில் சேர்த்துள்ளது. நிலத்தடி நீர் மட்டத்திற்கு ஏற்ப கிராமங்களுக்கு இளஞ்சிவப்பு, ஊதா மற்றும் நீல வகைகளும் உருவாக்கப்பட்டுள்ளன. ஜூன் 2020 வரை நிலத்தடி நீர் மட்டத்தின் ஆழத்தின் அடிப்படையில் மாநிலத்தை 7 மண்டலங்களாகப் பிரிக்க ஹரியானா நீர் வளங்கள் (பாதுகாப்பு, ஒழுங்குமுறை மற்றும் மேலாண்மை) ஆணையம் (HWRA) முன்மொழிகிறது. சிறந்த தண்ணீருக்காக இந்த நடவடிக்கையை எடுக்க வேண்டியது அவசியம் என்று முதல்வர் மனோகர் லால் கூறினார். கிராம அளவில் மேலாண்மை.

கடந்த 10 ஆண்டுகளில் (ஜூன்-2010 முதல் ஜூன்-2020 வரை) அனைத்து கிராமங்களின் நீர்மட்டத்தின் ஆழம் பற்றிய தரவுகளும் சேகரிக்கப்பட்டுள்ளதாக நீர்வள ஆணையத்தின் செய்தித் தொடர்பாளர் தெரிவித்தார். 30 மீட்டருக்கு மேல் நீர் ஆழம் கொண்ட கிராமங்கள், நிலத்தடி நீர் அழுத்தத்தில் உள்ள கிராமங்களாக சேர்க்கப்பட்டுள்ளன.

957 சிவப்பு மண்டல கிராமங்களில் நிலத்தடி நீர் மட்டத்தின் வீழ்ச்சி விகிதம் ஆண்டுக்கு 0.00-1.00 மீட்டர் வரம்பில் உள்ளது. 707 கிராமங்களில் சரிவு விகிதம் ஆண்டுக்கு 1.01-2.00 மீ. சரிவு விகிதம் 79 கிராமங்களில் ஆண்டுக்கு 2.0 மீட்டருக்கும் அதிகமாக உள்ளது. 37 கிராமங்களில் நிலத்தடி நீர் மட்டம் குறையவில்லை.

விவசாயிகளின் வயல்களில் தண்ணீர் தேங்குதல் மற்றும் உவர் மண்ணை மேம்படுத்தும் பணி மேற்கொள்ளப்படும் என்று முதல்வர் கூறினார். இதில், ஆர்வமுள்ள விவசாயிகளின் நிலம் மட்டுமே மேம்படுத்தப்பட்டு, இணையதளத்தில் பதிவு செய்யப்படும். வேலைக்கான செலவில் 20% செலுத்த வேண்டும். விரைவில் தயாரிக்கப்படும் போர்ட்டலில் விவசாயிகளின் ஒப்புதலுடன் கிளஸ்டர்கள் உருவாக்கப்படும்.

இளஞ்சிவப்பு, ஊதா மற்றும் நீல வகைகளில் பல கிராமங்கள் சேர்க்கப்பட்டுள்ளன

20.01 முதல் 30.00 மீட்டர் வரை நீர்மட்டம் உள்ள கிராமங்கள் நடுத்தர நிலத்தடி நீர் நெருக்கடி உள்ள இளஞ்சிவப்பு வகைகளில் சேர்க்கப்பட்டுள்ளன. ஜூன் 2020 நிலத்தடி நீர் மட்டத் தரவுகளின்படி, 1041 கிராமங்கள் இந்தப் பிரிவில் வருகின்றன. கடந்த 10 ஆண்டுகளின் ஏற்ற இறக்கங்களின் அடிப்படையில் 874 கிராமங்களில் நிலத்தடி நீர் மட்டத்தின் வீழ்ச்சி விகிதம் ஆண்டுக்கு 0.00-1.00 மீ. 102 கிராமங்களில் சரிவு விகிதம் ஆண்டுக்கு 1.01-2.00 மீ. 1.51 முதல் 3.00 மீ நீர்மட்டம் உள்ள கிராமங்கள் பாதிக்கப்பட்ட கிராமங்களாக வகைப்படுத்தப்பட்டுள்ளன. இந்த கிராமங்கள் ஊதா வகைக்குள் அடங்கும். 203 கிராமங்களில் கடந்த 10 ஆண்டுகளின் ஏற்ற இறக்கங்களின் அடிப்படையில் ஆண்டுக்கு 0.01 மீட்டரை விட அதிகமாகவோ அல்லது அதற்கு சமமாகவோ உயர் போக்கு உள்ளது. 1.50 மீட்டருக்கும் குறைவான நீர்மட்டம் உள்ள கிராமங்கள் கடுமையாக பாதிக்கப்பட்ட கிராமங்களின் நீலப் பிரிவில் சேர்க்கப்பட்டுள்ளன. கடந்த 10 ஆண்டுகளின் ஏற்ற இறக்கங்களின் அடிப்படையில், 72 கிராமங்கள் அதிகப் போக்கைக் கொண்டுள்ளன, இது ஆண்டுக்கு 0.01 மீ அல்லது அதற்குச் சமமாக உள்ளது. 13 கிராமங்களில் உயர் போக்கு பதிவு செய்யப்படவில்லை.

வகைப்பாடு குறித்து பொதுமக்களிடம் இருந்து ஆட்சேபனைகள் மற்றும் ஆலோசனைகளை பெறவும்

நிலத்தடி நீர் மட்டத்தின் அடிப்படையில் கிராமங்களை வகைப்படுத்துவது தொடர்பாக 30 நாட்களுக்குள் பொதுமக்களிடம் இருந்து ஆட்சேபனைகள் அல்லது ஆலோசனைகளை ஆணையம் கோரியுள்ளது. எந்தவொரு ஆலோசனையும், ஆட்சேபனையும் கடைசி தேதிக்குப் பிறகு பரிசீலிக்கப்படாது. முதலமைச்சரின் அறிவுறுத்தலின்படி கிராம அளவிலான வகைப்பாடு செய்யப்பட்டுள்ளது. நிலத்தடி நீர் மட்டம் குறைந்து வருவது குறித்து கவலை தெரிவித்த அவர், நிலைமையை மேம்படுத்த மாநிலத்தை பல்வேறு மண்டலங்களாகப் பிரிக்க அறிவுறுத்தியிருந்தார். நிலத்தடி நீர்மட்டம் குறைவாக உள்ள கிராமங்களில் அடல் பூஜல் யோஜனா திட்டத்தின் கீழ் உயர்தரப் பணிகள் மேற்கொள்ளப்பட்டு வருகின்றன. அனைத்து கிராமங்களின் நிலத்தடி நீர்மட்டம் (6885) 2200 கண்காணிப்பு புள்ளிகளின் அடிப்படையில் நிலத்தடி நீர் கலத்தால் சேகரிக்கப்பட்டுள்ளது.Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published.