நியூஸ் டெஸ்க், அமர் உஜாலா, சண்டிகர்

வெளியிட்டவர்: அஜய் குமார்
புதுப்பிக்கப்பட்டது சனி, 15 ஜனவரி 2022 12:40 AM IST

சுருக்கம்

மாநிலத்தில் திறமையான அல்லது தகுதி வாய்ந்த பணியாளர்கள் இல்லாத பட்சத்தில், தனியார் துறை வேலைவாய்ப்பு வழங்குநர் தொழிலாளர் துறைக்கு தெரிவிக்க வேண்டும். தொழிலாளர்களை இயக்க அல்லது பிற மாநில இளைஞர்களுக்கு வேலை வழங்க சம்பந்தப்பட்ட நிறுவனத்திற்கு தொழிலாளர் துறை அனுமதி வழங்கும்.

செய்தி கேட்க

ஜனவரி 15 முதல், ஹரியானா இளைஞர்களுக்கு தனியார் வேலைகளில் 75 சதவீத இடஒதுக்கீடு 30 ஆயிரம் ரூபாய் வரை கிடைக்கும். ஹரியானா மாநில உள்ளூர் நபர்கள் வேலைவாய்ப்பு சட்டம், 2020 ஐ 2021 ஆம் ஆண்டிலேயே செயல்படுத்த அரசாங்கம் அறிவிப்பை வெளியிட்டது, இது முழு மாநிலத்திலும் சனிக்கிழமை முதல் அமலுக்கு வரும். தனியார் நிறுவனங்கள், அறக்கட்டளைகள் மற்றும் சங்கங்கள் போன்றவற்றில் மாநில இளைஞர்களின் வேலைவாய்ப்பு தொடர்பான தரவு ஹரியானா தொழிலாளர் துறையின் இணையதளத்தில் கிடைக்கும். இணையதளத்தைப் பார்வையிடுவதன் மூலம் எவரும் அவற்றைப் பார்க்கலாம்.

ஜனவரி 15 முதல் நடைமுறைக்கு வரும் சட்டம் தொடர்பான ஒவ்வொரு தகவலையும் பெறுவதற்கு துறை ஒரு போர்ட்டலை உருவாக்கியுள்ளது என்று தொழிலாளர் ஆணையர் வெள்ளிக்கிழமை தெரிவித்தார். சட்டம் அமலுக்கு வரும் நாளிலிருந்து 10 ஆண்டுகளுக்கு நடைமுறையில் இருக்கும். கடந்த ஆண்டு இச்சட்டத்தின் அறிவிப்பு வெளியிடப்பட்டதை அடுத்து, 2024க்குள் மாநிலத்தை வேலையில்லாத வேலையில்லாத் தகுதியுடையதாக மாற்ற வேண்டும் என்ற முழக்கத்தை முதல்வர் மனோகர் லால் வழங்கியுள்ளார்.இந்த இலக்கை அடைய இந்த சட்டம் மிகவும் முக்கியமானது. இதன் மூலம் ஆயிரக்கணக்கான இளைஞர்களுக்கு வேலை வாய்ப்பு கிடைக்கும்.

ஹரியானாவில் அமைக்கப்பட்டுள்ள நிறுவனங்களில் உள்ளூர் இளைஞர்களுக்கு 75 சதவீத வேலைவாய்ப்பை வழங்குவதாக சட்டசபை தேர்தலில் கூட்டணி கட்சியான ஜேஜேபி வாக்குறுதி அளித்திருந்தது. துணை முதல்வர் துஷ்யந்த் சவுதாலா கூறுகையில், ஊழியர்களின் விவரங்களை அரசுக்கு வழங்க நிறுவனங்களுக்கு ஜனவரி 15 வரை அவகாசம் அளிக்கப்பட்டுள்ளது. நிறுவனங்கள் தொழிலாளர் துறையின் போர்ட்டலில் தகவல்களை வைத்துள்ளன.

தனியார் நிறுவனங்கள் மற்றும் அறக்கட்டளைகள் போன்றவை தங்கள் ஊழியர்களை ஹரியானாவின் தொழிலாளர் துறையின் இணையதளத்தில் கிடைக்கும் போர்ட்டலில் மொத்த மாத சம்பளம் அல்லது 30 ஆயிரம் ரூபாய்க்கு மேல் சம்பளத்துடன் பதிவு செய்வது கட்டாயமாகும். இந்த சட்டத்தின் எந்த விதியையும் மீறுவது தண்டனைக்குரிய குற்றமாகும்.

  • இந்த சட்டத்தில் இருந்து ஸ்டார்ட்அப் நிறுவனங்களுக்கு இரண்டு ஆண்டுகளுக்கு விலக்கு அளிக்கப்படும்
  • ஹரியானாவைச் சேர்ந்தவர்கள் மட்டுமே இத்திட்டத்தின் பலனைப் பெறுவார்கள்.
  • இது தொழில் மற்றும் வணிகத் துறை துணை இயக்குநர் நிலை அதிகாரிகளால் கண்காணிக்கப்படும்.
  • இந்த விதி செங்கல் சூளைகளுக்கு பொருந்தாது, ஒடிசா மற்றும் ஜார்கண்ட் தொழிலாளர்கள் அங்கு வேலை செய்வார்கள், அத்தகைய தொழிலாளர்கள் ஹரியானாவில் இல்லை.
  • கட்டுமானப் பணிகளில் மேற்கு வங்கத் தொழிலாளர்களுக்கு முன்னுரிமை அளிக்கப்படும். அவர்கள் அதில் தேர்ச்சி பெற்றுள்ளனர்
  • ஐடிஐ தேர்ச்சி பெற்ற இளைஞர்களுக்கு வேலைவாய்ப்பில் முன்னுரிமை வழங்கப்படும்
தகவல்களை மறைத்தால் நடவடிக்கை எடுக்கப்படும்

எந்தவொரு நிறுவனம், தொழிற்சாலை, நிறுவனம், அறக்கட்டளை ஊழியர்களின் தகவல்களை மறைத்தால், அபராதம் விதிக்கப்படும். தனியார் துறையில் பணிபுரியும் எந்த ஊழியரும் பணி நீக்கம் செய்யப்பட மாட்டார்கள். 30 ஆயிரம் வரை பணிபுரியும் ஒவ்வொரு ஊழியரும் தொழிலாளர் துறையின் இணையதளத்தில் தங்கள் பெயரை பதிவு செய்ய வேண்டும். இது இலவசம். இது சம்பந்தப்பட்ட நிறுவனம், நிறுவனம் அல்லது வேலைவாய்ப்பு வழங்குநரின் பொறுப்பாகும். தனது பணியாளரின் தகவலைப் பதிவு செய்யாத நிறுவனத்திற்கு ஹரியானா மாநில வேலைவாய்ப்புச் சட்டம்-2020ன் பிரிவு-3ன் கீழ் 25 ஆயிரம் முதல் ஒரு லட்சம் ரூபாய் வரை அபராதம் விதிக்கப்படும். நிறுவனம் இன்னும் சட்டத்தை மீறினால், ஒரு நாளைக்கு ஐந்தாயிரம் ரூபாய் அபராதம் விதிக்கப்படும்.

இது சட்டத்தின் வடிவமாக இருக்கும்
ஹரியானா மாநிலம் உள்ளூர் விண்ணப்பதாரர்களுக்கான வேலைவாய்ப்பு சட்டம்-2020, 10க்கும் மேற்பட்ட ஊழியர்கள் பணிபுரியும் மாநிலத்தில் உள்ள அனைத்து தனியார் தொழில்கள், நிறுவனங்கள் அல்லது ஒவ்வொரு வேலைவாய்ப்பு வழங்குநருக்கும் பொருந்தும். ஏற்கனவே பணிபுரியும் ஊழியர்களுக்கு இந்த விதி பொருந்தாது, ஆனால் புதிதாக பணியமர்த்தப்படுபவர்களுக்கு பொருந்தும்.

வாய்ப்பு

ஜனவரி 15 முதல், ஹரியானா இளைஞர்களுக்கு தனியார் வேலைகளில் 75 சதவீத இடஒதுக்கீடு 30 ஆயிரம் ரூபாய் வரை கிடைக்கும். ஹரியானா மாநில உள்ளூர் நபர்கள் வேலைவாய்ப்பு சட்டம், 2020 ஐ 2021 ஆம் ஆண்டிலேயே செயல்படுத்த அரசாங்கம் அறிவிப்பை வெளியிட்டது, இது முழு மாநிலத்திலும் சனிக்கிழமை முதல் அமலுக்கு வரும். தனியார் நிறுவனங்கள், அறக்கட்டளைகள் மற்றும் சங்கங்கள் போன்றவற்றில் மாநில இளைஞர்களின் வேலைவாய்ப்பு தொடர்பான தரவு ஹரியானா தொழிலாளர் துறையின் இணையதளத்தில் கிடைக்கும். இணையதளத்தைப் பார்வையிடுவதன் மூலம் எவரும் அவற்றைப் பார்க்கலாம்.

ஜனவரி 15 முதல் நடைமுறைக்கு வரும் சட்டம் தொடர்பான ஒவ்வொரு தகவலையும் பெறுவதற்கு துறை ஒரு போர்ட்டலை உருவாக்கியுள்ளது என்று தொழிலாளர் ஆணையர் வெள்ளிக்கிழமை தெரிவித்தார். சட்டம் அமலுக்கு வரும் நாளிலிருந்து 10 ஆண்டுகளுக்கு நடைமுறையில் இருக்கும். கடந்த ஆண்டு இச்சட்டத்தின் அறிவிப்பு வெளியிடப்பட்டதை அடுத்து, 2024க்குள் மாநிலத்தை வேலையில்லாத வேலையில்லாத் தகுதியுடையதாக மாற்ற வேண்டும் என்ற முழக்கத்தை முதல்வர் மனோகர் லால் வழங்கியுள்ளார்.இந்த இலக்கை அடைய இந்த சட்டம் மிகவும் முக்கியமானது. இதன் மூலம் ஆயிரக்கணக்கான இளைஞர்களுக்கு வேலை வாய்ப்பு கிடைக்கும்.

ஹரியானாவில் அமைக்கப்பட்டுள்ள நிறுவனங்களில் உள்ளூர் இளைஞர்களுக்கு 75 சதவீத வேலைவாய்ப்பை வழங்குவதாக சட்டசபை தேர்தலில் கூட்டணி கட்சியான ஜேஜேபி வாக்குறுதி அளித்திருந்தது. துணை முதல்வர் துஷ்யந்த் சவுதாலா கூறுகையில், ஊழியர்களின் விவரங்களை அரசுக்கு வழங்க நிறுவனங்களுக்கு ஜனவரி 15 வரை அவகாசம் அளிக்கப்பட்டுள்ளது. நிறுவனங்கள் தொழிலாளர் துறையின் போர்ட்டலில் தகவல்களை வைத்துள்ளன.Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *