செய்தி கேட்க

வரதட்சணை எனக்கூறி வீடு கட்ட பணம் கேட்பதையும் குற்றமாக உச்சநீதிமன்றம் கருதுகிறது. தலைமை நீதிபதி என்.வி. ரமணா, நீதிபதி ஏ.எஸ்.போபண்ணா மற்றும் நீதிபதி ஹிமா கோஹ்லி ஆகியோர் அடங்கிய அமர்வு, வரதட்சணை என்ற வார்த்தையை ஒரு பரந்த பொருளில் விவரிக்க வேண்டும், எனவே ஒரு பெண்ணின் எந்தவொரு கோரிக்கையையும் உள்ளடக்கியது. அல்லது வேறு ஏதேனும் மதிப்புமிக்க பொருள்.

ஐபிசியின் 304-பி (வரதட்சணைக் கொலை), தற்கொலைக்குத் தூண்டுதல் மற்றும் வரதட்சணைத் துன்புறுத்தல் ஆகிய பிரிவுகளின் கீழ் இறந்தவரின் கணவர் மற்றும் மாமனார் குற்றவாளிகள் என விசாரணை நீதிமன்றம் தீர்ப்பளித்தது. குற்றம் சாட்டப்பட்டவர் இறந்த பெண்ணிடம் வீட்டைக் கட்டுவதற்காக பணம் கோரியது கண்டுபிடிக்கப்பட்டது, அதை அவரது குடும்ப உறுப்பினர்களால் வழங்க முடியவில்லை.

இதனால் தொடர்ந்து துன்புறுத்தப்பட்ட பெண், தற்கொலை செய்து கொண்டார். இந்த தீர்ப்பை எதிர்த்து தாக்கல் செய்யப்பட்ட மேல்முறையீட்டில், வீடு கட்ட பணம் கேட்பதை வரதட்சணைக் கோரிக்கையாக கருத முடியாது என்று மத்தியப் பிரதேச உயர்நீதிமன்றம் தெரிவித்துள்ளது.

சட்டமன்றத்தின் நோக்கத்தின் தோல்வியை விளக்க வேண்டாம்

உயர் நீதிமன்றத்தின் தீர்ப்பை ஏற்காத பெஞ்ச், “சட்டமன்றத்தின் நோக்கத்தைத் தோற்கடிக்கும் சட்டத்தின் எந்தவொரு விதியின் விளக்கமும் சமூகத் தீமையை ஒழிக்க சட்டத்தின் மூலம் அடையப்படும் நோக்கத்திற்கு ஆதரவாக விடப்பட வேண்டும்” என்று கூறியது. விளம்பரப்படுத்த வேண்டாம் பிரிவு-304B இன் விதிகள் சமூகத்தில் ஒரு தடுப்பாக செயல்படுவது மற்றும் கொடூரமான குற்றங்களை கட்டுப்படுத்துவது.

ஒரு பெண் மட்டும் இன்னொருவரைக் காப்பாற்றவில்லை என்றால், இது ஒரு கடுமையான குற்றம்.
மற்றொரு வரதட்சணை கொடுமை வழக்கில் மாமியாரின் மேல்முறையீட்டை நிராகரித்த உச்சநீதிமன்றம், ஒரு பெண் மட்டும் மற்றொரு பெண்ணைக் காப்பாற்றவில்லை என்றால் அது கடுமையான குற்றம் என்று கூறியது. நீதிமன்றம் மாமியாரை குற்றவாளி என அறிவித்து மூன்று மாத சிறைத்தண்டனை விதித்தது. “ஒரு பெண் தன் சொந்த மருமகளுக்கு இதுபோன்ற கொடுமையை இழைக்கும்போது அவள் தற்கொலையின் படி எடுக்கக்கூடும் என்பது மிகவும் பயங்கரமான சூழ்நிலை” என்று பெஞ்ச் கூறியது.

பதிவுத்துறை அதிகாரிகள் உச்ச நீதிமன்ற விதிகளை நன்கு அறிந்திருக்க வேண்டும்: உச்ச நீதிமன்றம்

மற்றொரு வழக்கில், உச்ச நீதிமன்றத்தின் விதிமுறைகளை பதிவுத்துறை அதிகாரிகள் நன்கு அறிந்திருக்க வேண்டும் என்று உச்ச நீதிமன்றம் கூறியுள்ளது. ஜாமீன் உத்தரவை ரத்து செய்ததை எதிர்த்து தாக்கல் செய்யப்பட்ட சிறப்பு விடுப்பு மனுவுடன், சரண் அடைவதில் இருந்து விலக்கு கோரி மனு தாக்கல் செய்ய தேவையில்லை என உச்சநீதிமன்றம் தெரிவித்துள்ளது.

நீதிபதி பி.எஸ்.நரசிம்ஹா, அத்தகைய ஒரு வழக்கைக் கருத்தில் கொண்டு, அத்தகைய நடைமுறையைப் பின்பற்ற வேண்டிய அவசியம் இல்லாதபோது, ​​விலக்கு கோரி ஏராளமான விண்ணப்பங்கள் தொடர்ந்து தாக்கல் செய்யப்படுவதைக் கவனித்தார். மனுதாரர் ‘ஒரு காலக்கெடுவிற்கு சிறைத்தண்டனை விதிக்கப்பட்ட’ வழக்குகளுக்கு மட்டுமே இது பொருந்தும் மற்றும் ஜாமீனை ரத்து செய்யும் எளிய உத்தரவுகளுடன் குழப்ப முடியாது.

இந்த தேவையற்ற விண்ணப்பங்களால், வழக்கறிஞர்கள், நீதிபதிகள் மற்றும் பதிவுத்துறைக்கு கூட அழுத்தம் ஏற்படுகிறது என்று உச்ச நீதிமன்றம் கூறியது. அந்தந்தப் பிரிவுகளுக்கு இது தொடர்பாக முறையான உத்தரவுகளை வழங்குமாறு பதிவாளருக்கு (நீதித்துறை) நீதிமன்றம் உத்தரவிட்டது.

வரதட்சணை எனக்கூறி வீடு கட்ட பணம் கேட்பதையும் குற்றமாக உச்சநீதிமன்றம் கருதுகிறது. தலைமை நீதிபதி என்.வி. ரமணா, நீதிபதி ஏ.எஸ்.போபண்ணா மற்றும் நீதிபதி ஹிமா கோஹ்லி ஆகியோர் அடங்கிய அமர்வு, வரதட்சணை என்ற வார்த்தையை ஒரு பரந்த பொருளில் விவரிக்க வேண்டும், எனவே ஒரு பெண்ணின் எந்தவொரு கோரிக்கையையும் உள்ளடக்கியது. அல்லது வேறு ஏதேனும் மதிப்புமிக்க பொருள்.

ஐபிசியின் 304-பி (வரதட்சணைக் கொலை), தற்கொலைக்குத் தூண்டுதல் மற்றும் வரதட்சணைத் துன்புறுத்தல் ஆகிய பிரிவுகளின் கீழ் இறந்தவரின் கணவர் மற்றும் மாமனார் குற்றவாளிகள் என விசாரணை நீதிமன்றம் தீர்ப்பளித்தது. குற்றம் சாட்டப்பட்டவர் இறந்த பெண்ணிடம் வீட்டைக் கட்டுவதற்காக பணம் கோரியது கண்டுபிடிக்கப்பட்டது, அதை அவரது குடும்ப உறுப்பினர்களால் வழங்க முடியவில்லை.

இதனால் தொடர்ந்து துன்புறுத்தப்பட்ட பெண், தற்கொலை செய்து கொண்டார். இந்த தீர்ப்பை எதிர்த்து தாக்கல் செய்யப்பட்ட மேல்முறையீட்டில், வீடு கட்ட பணம் கேட்பதை வரதட்சணைக் கோரிக்கையாக கருத முடியாது என்று மத்தியப் பிரதேச உயர்நீதிமன்றம் தெரிவித்துள்ளது.Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You missed