கலிபோர்னியா கடற்கரையிலிருந்து புறப்படும் ஜெட் விமானத்திலிருந்து வெளியிடப்பட்ட விர்ஜின் ஆர்பிட் ராக்கெட், வியாழன் அன்று ஏழு சிறிய செயற்கைக்கோள்களை விண்வெளிக்கு எடுத்துச் சென்றது, இதில் நிறுவனம் பிரிட்டனில் இருந்து வரும் இரண்டு உட்பட ஏவுதல்களை விரைவுபடுத்த திட்டமிட்டுள்ளது.

கன்னி சுற்றுப்பாதைகள் மாற்றியமைக்கப்பட்ட போயிங் 747 தெற்கு கலிபோர்னியா பாலைவனத்தில் உள்ள மொஜாவே ஏர் அண்ட் ஸ்பேஸ் போர்ட்டில் இருந்து புறப்பட்டு, பசிபிக் பெருங்கடலின் மேல் புறப்பட்டு அதன் இடது இறக்கையால் லாஞ்சர்ஒன் ராக்கெட்டை வீசியது.

70-அடி உயரம் (21.3 மீ) பூஸ்டர் சுமார் 35,000 அடி (10,668 மீ) உயரத்தில் தீப்பிடித்து வானத்தை நோக்கி வீசியது. அனைத்து செயற்கைக்கோள்களும் சரியான சுற்றுப்பாதையில் வெற்றிகரமாக நிலைநிறுத்தப்பட்டதை நிறுவனம் பின்னர் உறுதிப்படுத்தியது.

“விர்ஜின் ஆர்பிட் குழுவிற்கு மற்றொரு சிறந்த நாள் மற்றும் எங்கள் வாடிக்கையாளர்களுக்கு ஒரு பெரிய முன்னேற்றம்” என்று நிறுவனம் ட்வீட் செய்தது.

பேலோடுகளில் அமெரிக்க பாதுகாப்புத் துறை, போலந்து நிறுவனமான Saturnevolution மற்றும் சர்வதேச நிறுவனமான Spire Global ஆகியவற்றின் செயற்கைக்கோள்களும் அடங்கும்.

இது விர்ஜின் ஆர்பிட்டின் மூன்றாவது ஏவுதலாகும், இது வாடிக்கையாளர்களுக்கு செயற்கைக்கோள்களை எடுத்துச் செல்லும். கடைசி இரண்டு ஏவுதல்கள் 2021 ஜனவரி மற்றும் ஜூன் மாதங்களில் பல செயற்கைக்கோள்களை சுற்றுப்பாதையில் நிலைநிறுத்தியது. மே 2020 இல் நிறுவனத்தின் முதல் அறிமுகம், ஆர்ப்பாட்ட விமானம் தோல்வியடைந்தது.

விர்ஜின் ஆர்பிட், பிரிட்டிஷ் கோடீஸ்வரரால் 2017 இல் நிறுவப்பட்டது ரிச்சர்ட் பிரான்சன், கடந்த மாதம் பொது மக்கள் சென்றது. சிறிய செயற்கைக்கோள்களை ஏவுவதற்கான சந்தையை இந்நிறுவனம் குறிவைத்துள்ளது. நிலையான ஏவுதளங்களின் வரம்புகளுடன் ஒப்பிடும்போது, ​​அதன் ஏர்-லான்ச் சிஸ்டங்களின் சூழ்ச்சித்திறனைப் பற்றிக் கூறுகிறது.

“747களைப் பயன்படுத்துவதில் உள்ள மகத்தான விஷயம் என்னவென்றால், உலகில் எங்கிருந்தும் அவற்றை நாம் எந்த சுற்றுப்பாதையிலும் வைக்க முடியும்” என்று நிறுவனத்தின் வெளியீட்டு வெப்காஸ்டின் போது பிரிட்டிஷ் விர்ஜின் தீவுகளைச் சேர்ந்த பிரான்சன் கூறினார்.

“உலகில் ஒரு சில நாடுகள் மட்டுமே தங்கள் சொந்த நாடுகளில் உள்ள செயற்கைக்கோள்களை விண்வெளிக்கு அனுப்பும் திறன் கொண்டவை என்று நான் நினைக்கிறேன், இப்போது 480 நாடுகள் விர்ஜின் ஆர்பிட்டைப் பயன்படுத்த முடியும்,” என்று அவர் கூறினார். “நீங்கள் எங்களை அழைக்க வேண்டும்.”

தென்மேற்கு இங்கிலாந்தில் உள்ள கார்ன்வாலில் தொடங்கும் யுனைடெட் கிங்டமின் ராயல் ஏர் ஃபோர்ஸிற்கான இரண்டு உட்பட ஆறு ஏவுகணைகளை இந்த ஆண்டு நிறுவனம் திட்டமிட்டுள்ளது. RAF சோதனை பைலட் மேத்யூ “ஸ்டானி” ஸ்டானார்ட் வியாழன் அன்று பிரதான பைலட் இருக்கையில் இருந்து 747 ஐ ஓட்டினார்.

“இது எங்களுக்கு ஒரு பேனர் ஆண்டாக இருக்கும்” என்று தலைமை இயக்க அதிகாரி டோனி கிங்கிஸ் இந்த வாரம் ஒரு முன்னோட்ட மாநாட்டில் கூறினார்.

விமானம்-ஓவர்-விமானத்தில் நிலையான முன்னேற்றம் இருப்பதாக ஜிங்கிஸ் கூறினார்.

“நாங்கள் எதிர்பார்க்கும் விதமான கடுமையை மட்டும் பார்க்கவில்லை, ஆனால் உண்மையில் எங்கள் செயல்முறைகளில் அபரிமிதமான நம்பிக்கையைப் பெறுகிறோம் என்று நான் நினைக்கிறேன்,” என்று அவர் கூறினார்.

வியாழன் பணிக்கு “அபோவ் தி க்ளவுட்ஸ்” என்று பெயரிடப்பட்டது, இது ஹிப் ஹாப் இரட்டையர் கேங் ஸ்டாரின் ஆல்பமான “மொமென்ட் ஆஃப் ட்ரூத்” பாடலில் இருந்து எடுக்கப்பட்டது, இது 1998 இல் விர்ஜின் ரெக்கார்ட்ஸால் வெளியிடப்பட்டது.

பிரான்சன் தனது நேர்காணலின் போது தனது குடும்பத்திற்கு கிடைத்ததாக குறிப்பிட்டார் COVID-19 கிறிஸ்துமஸ் மீது.

“அதிர்ஷ்டவசமாக நாங்கள் தடுப்பூசி போடப்பட்டோம் மற்றும் அதிகரித்தோம், அதனால் எங்களில் யாரும் மோசமாகப் பெறவில்லை,” என்று அவர் கூறினார்.


Gadgets 360 இல் உள்ள நுகர்வோர் எலெக்ட்ரானிக்ஸ் ஷோவிலிருந்து சமீபத்தியவற்றைப் பெறுங்கள் CES 2022 மையம்.

link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *