வாஷிங்டன்: அரசு தலைமையிலான நம்பிக்கையற்ற புதிய நிரூபிக்கப்படாத ஆவணங்கள் கூகுள் மீது வழக்கு போட்டியாளருடன் கூட்டுச் சேர்ந்ததாக குற்றம் சாட்டப்பட்ட தேடல் மாபெரும் முகநூல் ஆன்லைன் விளம்பர விற்பனையை கையாள. இரு நிறுவனங்களின் தலைமை நிர்வாக அதிகாரிகளும் இந்த ஒப்பந்தத்தை அறிந்து கையெழுத்திட்டதாக வழக்கு தொடரப்பட்டுள்ளது.
அசல், திருத்தப்பட்ட வழக்கு, டிசம்பர் 2021 இல் தாக்கல் செய்யப்பட்டது, குற்றம் சாட்டப்பட்டது கூகிள் “போட்டிக்கு எதிரான நடத்தை” மற்றும் சமூக வலைப்பின்னல் நிறுவனத்துடன் நெருக்கமாக பணியாற்றுதல். ஆனால் வெளியிடப்படாத பதிப்பு ஈடுபாடு பற்றிய விவரங்களை வழங்குகிறது எழுத்துக்கள் CEO சுந்தர் பிச்சை மற்றும் Facebook CEO மார்க் ஜுக்கர்பெர்க் ஒப்பந்தத்தை அங்கீகரிப்பதில். அதன் பிறகு பேஸ்புக் தனது பெயரை மாற்றியுள்ளது மெட்டா,
வழக்கின் படி, Facebook CEO ஷெரில் சாண்ட்பெர்க், Facebook CEO சம்பந்தப்பட்ட 2018 மின்னஞ்சல் நூலில் “இது ஒரு பெரிய விஷயம் என்பதை மிகத் தெளிவாகத் தெரிவித்தார்”. ஃபேஸ்புக் நிர்வாகிகளின் பெயர்கள் இன்னும் சூட்டில் திருத்தப்பட்டிருந்தாலும், அவர்களின் தலைப்புகள் தெரியும்.
இரு தரப்பினரும் ஒப்பந்தத்தின் விதிமுறைகளை நிராகரித்தபோது, ​​”குழு நேரடியாக தலைமை நிர்வாக அதிகாரிக்கு மின்னஞ்சல் அனுப்பியது” என்று வழக்கு கூறுகிறது.
புகாரின்படி, “நாங்கள் கையொப்பமிட கிட்டத்தட்ட தயாராக இருக்கிறோம், தொடர உங்கள் ஒப்புதல் தேவை” என்று அந்த மின்னஞ்சலில் கூறப்பட்டுள்ளது. ஜுக்கர்பெர்க் ஒரு முடிவை எடுப்பதற்கு முன் சாண்ட்பெர்க் மற்றும் அவரது மற்ற நிர்வாகிகளை சந்திக்க விரும்புவதாக புகாரில் கூறப்பட்டுள்ளது.
கூகுள் செய்தித் தொடர்பாளர் பீட்டர் ஷாட்டன்ஃபெல்ஸ் ஒரு அறிக்கையில், இந்த வழக்கு “தவறுகள் நிறைந்தது மற்றும் சட்டப்பூர்வ தகுதி இல்லாதது” என்று கூறினார்.
செப்டம்பர் 2018 இல், இரண்டு நிறுவனங்களும் ஒப்பந்தத்தில் கையெழுத்திட்டதாக புகார் கூறுகிறது. ஒரு காலத்தில் கூகுளின் விளம்பர வணிகத்தின் தலைவராக இருந்த சாண்ட்பெர்க்கும், பிச்சையும் தனிப்பட்ட முறையில் ஒப்பந்தத்தில் கையெழுத்திட்டதாக மாநிலங்களின் புகாரில் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.
மெட்டா செய்தித் தொடர்பாளர் கிறிஸ் ஸ்க்ரோ வெள்ளிக்கிழமை கூறுகையில், கூகுள் உடனான நிறுவனத்தின் விளம்பர ஏல ஒப்பந்தம் மற்றும் பிற ஏல தளங்களுடனான இதேபோன்ற ஒப்பந்தங்கள் “விளம்பர இடங்களுக்கான போட்டியை அதிகரிக்க உதவியது.”
“இந்த வணிக உறவுகள் விளம்பரதாரர்களுக்கு அதிக மதிப்பை வழங்க மெட்டாவை செயல்படுத்துகின்றன, அதே நேரத்தில் வெளியீட்டாளர்களுக்கு சரியான இழப்பீடு வழங்குகின்றன, இதன் விளைவாக அனைவருக்கும் சிறந்த முடிவுகள் கிடைக்கும்” என்று ஸ்க்ரோ கூறினார்.
வழக்கின் படி, உள்நாட்டில், கூகுள் 2018 ஒப்பந்தத்தைக் குறிக்க “ஜே.டி. ப்ளூ” என்ற குறியீட்டைப் பயன்படுத்தியது. கூகுள் இந்த குறியீட்டு சொற்றொடரை ரகசியமாக வைத்துள்ளது.
ஃபேஸ்புக் உடனான ஒப்பந்தத்திற்கு பிச்சாய் ஒப்புதல் அளித்தார் என்ற வழக்கின் குற்றச்சாட்டு “துல்லியமானது அல்ல” என்று கூகுளின் ஸ்கோட்டன்ஃபெல்ஸ் கூறினார்.
“சிஇஓ ஒப்புதல் தேவையில்லாத நூற்றுக்கணக்கான ஒப்பந்தங்களில் ஒவ்வொரு ஆண்டும் நாங்கள் கையெழுத்திடுகிறோம், இது வேறுபட்டதல்ல,” என்று அவர் கூறினார், “ஒப்பந்தம் ஒருபோதும் இரகசியமாக இல்லை.”
இந்த வழக்கு டெக்சாஸ் அட்டர்னி ஜெனரல் கென் பாக்ஸ்டன் தலைமையில் அலாஸ்கா, ஆர்கன்சாஸ், புளோரிடா, இடாஹோ, இந்தியானா, கென்டக்கி, லூசியானா, மிசிசிப்பி, மிசோரி, மொன்டானா, நெவாடா, வடக்கு டகோட்டா, புவேர்ட்டோ ரிக்கோ, தெற்கு கரோலினா, தெற்கு வாஸ் ஆகியவற்றின் அட்டர்னி ஜெனரல்களால் இணைக்கப்பட்டது. . டகோடா மற்றும் உட்டா.

link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *