நியூஸ் டெஸ்க், அமர் உஜாலா, புது தில்லி

வெளியிட்டவர்: கௌரவ் பாண்டே
புதுப்பிக்கப்பட்டது சனி, 15 ஜனவரி 2022 10:58 PM IST

சுருக்கம்

பாகிஸ்தானில் கள்ள நோட்டு அச்சடிக்கப்பட்டு வங்கதேசம் வழியாக இந்தியாவுக்கு அனுப்பப்பட்ட விவகாரத்தில் பாகிஸ்தான் உளவு அமைப்பான ஐஎஸ்ஐக்கு தொடர்பு இருப்பதாக என்ஐஏ சந்தேகிக்கிறது.

குறியீட்டு படம்
– புகைப்படம்: Pixabay

செய்தி கேட்க

தேசிய புலனாய்வு முகமை (என்ஐஏ) அதன் பங்களாதேஷ் அதிகாரியுடன் இணைந்து பாகிஸ்தானில் அச்சிடப்பட்ட போலி இந்திய ரூபாய் நோட்டுகளை சட்டவிரோதமாக கொண்டு வருவதை சரிபார்க்க விசாரணையை தொடங்கியுள்ளது. பாகிஸ்தான் உளவு அமைப்பான ஐஎஸ்ஐ உதவியுடன் இந்த போலி நாணயம் வங்கதேசம் வழியாக இந்தியாவுக்கு அனுப்பப்படுவதாக நம்பப்படுகிறது. தேசிய புலனாய்வு முகமை சட்டம் 2008ன் கீழ் வெளிநாட்டு மண்ணில் என்ஐஏ விசாரித்து வரும் வழக்குகளில் இதுவும் ஒன்று.

இந்த வழக்கில் என்ஐஏ இன்ஸ்பெக்டர் அர்பன் சாஹா தலைமை விசாரணை அதிகாரியாக (சிஐஓ) நியமிக்கப்பட்டுள்ளார். சஹா ஏஜென்சியின் குவஹாத்தி கிளை அலுவலகத்தில் பணியமர்த்தப்பட்டுள்ளார். பாகிஸ்தான் உளவு அமைப்பான ஐஎஸ்ஐ, போலி நோட்டுகளை அனுப்புவதன் மூலம் இந்தியாவின் பொருளாதாரத்தை பாதிக்க விரும்புவதாக நம்பப்படுகிறது. பணமதிப்பு நீக்கம் அமல்படுத்தப்படுவதற்கு முன்பே, ஐஎஸ்ஐ இதுபோன்ற செயல்களைச் செய்தது, ஆனால் பணமதிப்பு நீக்கத்திற்குப் பிறகு, இதுபோன்ற வழக்குகளில் பெரிய அளவில் குறைப்பு ஏற்பட்டது.

இது தொடர்பாக, என்ஐஏ கடந்த ஆண்டு டிசம்பர் 30ஆம் தேதி வழக்குப் பதிவு செய்து, இந்த விவகாரத்தில் விசாரணையைத் தொடங்க சாஹாவுக்கு உத்தரவிட்டது. இந்த விவகாரத்தின் தீவிரத்தன்மை மற்றும் அதன் சர்வதேச தொடர்புகளை கருத்தில் கொண்டு, மத்திய உள்துறை அமைச்சகம் அதை கவனத்தில் கொண்டு, கடந்த மாதம் என்ஐஏ சட்டத்தின் கீழ் அதை விசாரிக்குமாறு என்ஐயிடம் கூறியது. 26 நவம்பர் 2021 அன்று, வங்காளதேச காவல்துறை 7.35 கோடி ரூபாய் மதிப்புள்ள போலி இந்திய நாணயத்துடன் இரண்டு கடத்தல்காரர்களை கைது செய்தது.

கைப்பற்றப்பட்ட கள்ள நோட்டு இந்தியன் என்பதால், வங்கதேச போலீசார் இது குறித்து இந்தியாவுக்கு தகவல் தெரிவித்தனர். கைது செய்யப்பட்ட கடத்தல்காரர்கள் பாத்திமா அக்தர் ஆபி மற்றும் முகமது அபு தாலிப் என அடையாளம் காணப்பட்டனர். இருவரிடமும் நடத்திய விசாரணையில், இந்த 500 ரூபாய் நோட்டுகள் சுல்தான் மற்றும் ரஃபி என்ற இரண்டு பாகிஸ்தானியர்கள் மூலம் வந்தது கண்டுபிடிக்கப்பட்டது. இப்போது இந்த மோசடியை அம்பலப்படுத்த இந்தியா-வங்காளதேச ஏஜென்சிகள் இணைந்து செயல்படத் தொடங்கியுள்ளன.

வாய்ப்பு

தேசிய புலனாய்வு முகமை (என்ஐஏ) அதன் பங்களாதேஷ் அதிகாரியுடன் இணைந்து பாகிஸ்தானில் அச்சிடப்பட்ட போலி இந்திய ரூபாய் நோட்டுகளை சட்டவிரோதமாக கொண்டு வருவதை சரிபார்க்க விசாரணையை தொடங்கியுள்ளது. பாகிஸ்தான் உளவு அமைப்பான ஐஎஸ்ஐ உதவியுடன் இந்த போலி நாணயம் வங்கதேசம் வழியாக இந்தியாவுக்கு அனுப்பப்படுவதாக நம்பப்படுகிறது. தேசிய புலனாய்வு முகமை சட்டம் 2008ன் கீழ் வெளிநாட்டு மண்ணில் என்ஐஏ விசாரித்து வரும் வழக்குகளில் இதுவும் ஒன்று.

இந்த வழக்கில் என்ஐஏ இன்ஸ்பெக்டர் அர்பன் சாஹா தலைமை விசாரணை அதிகாரியாக (சிஐஓ) நியமிக்கப்பட்டுள்ளார். சஹா ஏஜென்சியின் குவஹாத்தி கிளை அலுவலகத்தில் பணியமர்த்தப்பட்டுள்ளார். பாகிஸ்தான் உளவு அமைப்பான ஐஎஸ்ஐ, போலி நோட்டுகளை அனுப்புவதன் மூலம் இந்தியாவின் பொருளாதாரத்தை பாதிக்க விரும்புவதாக நம்பப்படுகிறது. பணமதிப்பு நீக்கம் அமல்படுத்தப்படுவதற்கு முன்பே, ஐஎஸ்ஐ இதுபோன்ற செயல்களைச் செய்தது, ஆனால் பணமதிப்பு நீக்கத்திற்குப் பிறகு, இதுபோன்ற வழக்குகளில் பெரிய அளவில் குறைப்பு ஏற்பட்டது.

இது தொடர்பாக, என்ஐஏ கடந்த ஆண்டு டிசம்பர் 30ஆம் தேதி வழக்குப் பதிவு செய்து, இந்த விவகாரத்தில் விசாரணையைத் தொடங்க சாஹாவுக்கு உத்தரவிட்டது. இந்த விவகாரத்தின் தீவிரத்தன்மை மற்றும் அதன் சர்வதேச தொடர்புகளை கருத்தில் கொண்டு, மத்திய உள்துறை அமைச்சகம் அதை கவனத்தில் கொண்டு, கடந்த மாதம் என்ஐஏ சட்டத்தின் கீழ் அதை விசாரிக்குமாறு என்ஐயிடம் கூறியது. 26 நவம்பர் 2021 அன்று, வங்காளதேச காவல்துறை 7.35 கோடி ரூபாய் மதிப்புள்ள போலி இந்திய நாணயத்துடன் இரண்டு கடத்தல்காரர்களை கைது செய்தது.

கைப்பற்றப்பட்ட கள்ள நோட்டு இந்தியன் என்பதால், வங்கதேச போலீசார் இது குறித்து இந்தியாவுக்கு தகவல் தெரிவித்தனர். கைது செய்யப்பட்ட கடத்தல்காரர்கள் பாத்திமா அக்தர் ஆபி மற்றும் முகமது அபு தாலிப் என அடையாளம் காணப்பட்டனர். இருவரிடமும் நடத்திய விசாரணையில், இந்த 500 ரூபாய் நோட்டுகள் சுல்தான் மற்றும் ரஃபி என்ற இரண்டு பாகிஸ்தானியர்கள் மூலம் வந்தது கண்டுபிடிக்கப்பட்டது. இப்போது இந்த மோசடியை அம்பலப்படுத்த இந்தியா-வங்காளதேச ஏஜென்சிகள் இணைந்து செயல்படத் தொடங்கியுள்ளன.Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You missed