ஜார்ஜியாவில் உள்ள லான்சாஜெட் வசதியில் மைக்ரோசாப்ட் 50 மில்லியன் டாலர் (சுமார் ரூ. 370 கோடி) முதலீடு செய்வதாகவும், அடுத்த ஆண்டு எத்தனாலில் இருந்து ஜெட் எரிபொருளைத் தயாரிக்கும் என்றும் லான்சாஜெட் தெரிவித்துள்ளது.

டிகார்பனைஸ் செய்வதற்கு விமானத் தொழில் மிகவும் கடினமான ஒன்றாகக் கருதப்படுகிறது. 2019 ஆம் ஆண்டில் தற்போதைய உலகளாவிய ஜெட் எரிபொருள் தேவையான சுமார் 330 மில்லியன் டன்களில் 0.1 சதவீதத்திற்கும் குறைவாகவே புதுப்பிக்கத்தக்க விமான எரிபொருள்கள் இருப்பதாக முதலீட்டு வங்கியான Jefferies கடந்த ஆண்டு கூறியது. அரசாங்கங்களும் முதலீட்டாளர்களும் குறைந்த கார்பன் ஜெட் எரிபொருளை உற்பத்தி செய்வதற்கான ஊக்கத்தை அதிகரிக்க முயற்சிக்கின்றனர்.

சிகாகோவை தளமாகக் கொண்ட லான்சாஜெட், அதன் ஃப்ரீடம் பைன்ஸ் பயோஃபைனரியில் ஆன்-சைட் இன்ஜினியரிங் முடித்துள்ளதாகக் கூறியது, ஆண்டுக்கு 10 மில்லியன் கேலன்கள் நிலையான விமான எரிபொருள் (SAF) மற்றும் கழிவு அடிப்படையிலான நிலையான எத்தனாலில் இருந்து புதுப்பிக்கத்தக்க டீசல் ஆகியவற்றை உற்பத்தி செய்யத் திட்டமிடப்பட்டுள்ளது. தீவனங்கள், 2023 இல்.

எண்ணெய் நிறுவனங்கள், விமான நிறுவனங்கள் மற்றும் சன்கோர் எனர்ஜி, பிரிட்டிஷ் ஏர்வேஸ் மற்றும் ஷெல் உள்ளிட்ட பிற பெட்ரோலிய வர்த்தக நிறுவனங்களும் நிறுவனத்திற்கு நிதியளிக்கின்றன.

2030 ஆம் ஆண்டுக்குள் விமான உமிழ்வை 20 சதவிகிதம் குறைக்க விரும்புவதாக வெள்ளை மாளிகை கடந்த ஆண்டு கூறியது, ஏனெனில் விமான நிறுவனங்கள் தங்கள் கார்பன் தடத்தை குறைக்க சுற்றுச்சூழல் குழுக்களின் அழுத்தத்தை எதிர்கொள்கின்றன.

பிடன் நிர்வாகம் அதன் பில்ட் பேக் பெட்டர் சட்டத்தின் ஒரு பகுதியாக நிலையான ஜெட் எரிபொருள் உற்பத்திக்கான வரி வரவுகளை ஒத்திவைத்துள்ளது, இது தற்போது காங்கிரஸில் ஸ்தம்பித்துள்ளது.

பெட்ரோலியம் ஜெட் எரிபொருளில் கலக்கும் SAF களின் அளவை 2050 க்குள் 63 சதவீதமாக அதிகரிக்க ஐரோப்பிய ஒன்றியம் இலக்கு வைத்துள்ளது.

கார்பன் அகற்றும் தொழில்நுட்பத்தின் வளர்ச்சியை விரைவுபடுத்த அடுத்த நான்கு ஆண்டுகளில் 1 பில்லியன் டாலர் (சுமார் ரூ. 7,400 கோடி) முதலீடு செய்ய மைக்ரோசாப்ட் 2020 இல் காலநிலை கண்டுபிடிப்பு நிதியை உருவாக்கியது.

© தாம்சன் ராய்ட்டர்ஸ் 2022


Gadgets 360 இல் உள்ள நுகர்வோர் எலெக்ட்ரானிக்ஸ் ஷோவிலிருந்து சமீபத்தியவற்றைப் பெறுங்கள் CES 2022 மையம்.link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You missed