புதுடெல்லி: போக்குவரத்தில் கோவிட் தாக்கம் மற்றும் ஜெட் எரிபொருள் விலைகள் கடுமையாக வீழ்ச்சியடைவதால் இந்த நிதியாண்டில் இந்தியாவில் உள்ள விமான நிறுவனங்களுக்கு ஒட்டுமொத்தமாக ரூ.20,000 கோடி நஷ்டம் ஏற்படக்கூடும் என்று ரேட்டிங் ஏஜென்சி கிரிசில் தெரிவித்துள்ளது.
இது 44% இழப்பை மதிப்பிடுகிறது, இது FY21 இழப்பான 13,853 கோடியை விட அதிகமாகும். இது 2023 நிதியாண்டிற்கு அப்பால் தொழில்துறையின் மீட்சியை பின்னுக்குத் தள்ளும் என்று அது கூறுகிறது.
உள்நாட்டு விமானப் பயணமானது கடந்த மாத தொடக்கத்தில் மீண்டும் ஓமிக்ரானைத் தாக்கும் வரை புத்திசாலித்தனமான மீட்சியை அரங்கேற்றியது.
கிரிசில் ரேட்டிங்ஸ் இயக்குனர் நிதேஷ் ஜெயின் கூறியதாவது: “பெரிய பட்டியலிடப்பட்ட மூன்று விமான நிறுவனங்கள் 2022 நிதியாண்டின் முதல் பாதியில் 11,323 கோடி ரூபாய் நிகர இழப்பை ஏற்கனவே அறிவித்துள்ளன. உள்நாட்டு விமானப் போக்குவரத்தில் ஏற்பட்ட கூர்மையான முன்னேற்றம் மூன்றாம் காலாண்டில் ஏற்பட்ட இழப்பை ஈடுசெய்திருக்கும். மூன்றாவது அலையானது பயணக் கட்டுப்பாடுகள் மற்றும் விமானங்கள் ரத்துசெய்யப்படுவதற்கு வழிவகுத்துள்ளதால், நான்காவது காலாண்டில் நிகர இழப்பு கணிசமாக விரிவடையும்.இதன் விளைவாக, இந்த நிதியாண்டில் விமான நிறுவனங்கள் அதிக நிகர இழப்பைப் பதிவு செய்யும் என்று எதிர்பார்க்கிறோம்.
ஏவியேஷன் டர்பைன் எரிபொருள் (ATF) விலைகள் 2021 ஆம் ஆண்டு நிதியாண்டில் சராசரியாக ரூ 44 ஆகவும், ஏப்ரல்-ஜூன் 2021 இல் ரூ 63 ஆகவும் இருந்த நிலையில், 2021 நவம்பரில் லிட்டருக்கு ரூ 83 ஆக உயர்ந்தது.
2021 டிசம்பர் மற்றும் 2022 ஜனவரியில் பல்வேறு மாநிலங்கள் மதிப்பு கூட்டு வரியைக் குறைத்ததால் ATF விலைகள் 6-8% குறைந்துள்ளதாகவும், ஆனால் அவை லிட்டருக்கு ரூ.77-78 ஆக உயர்ந்துள்ளதாகவும் கிரிசில் கூறுகிறது.
கிரிசில் ரேட்டிங்ஸ் இணை இயக்குநர் ரக்ஷித் கச்சல் கூறுகிறார்: “தொடர்ச்சியான இயக்க இழப்புகள் மார்ச் 2020 முதல் செப்டம்பர் 2021 வரை 35% கடன் (குத்தகைப் பொறுப்புகளைத் தவிர்த்து) ரூ. 54,000 கோடிக்கு மேல் அதிகரித்தது. நிலையான நிகர இழப்புகளால் இருப்புநிலை தொடர்ந்து நீட்டிக்கப்படும். இந்த பகுதியில் எதிர்மறையான கண்ணோட்டம்.”
“சுற்றுச்சூழலில், விமான நிறுவனங்கள் தொடர்ந்து பணத்தை சேமிப்பதற்கான வாய்ப்புகள் உள்ளன, இதில் பராமரிப்பு மற்றும் முக்கிய மூலதனச் செலவுகள் அடங்கும், அதே நேரத்தில் விமான குத்தகைக்கு பேச்சுவார்த்தை மற்றும் பிற நிலையான செலவுகளில் குத்தகையை வைத்திருக்கும். செலவுக் கட்டுப்பாட்டு நடவடிக்கைகளைப் பராமரிப்பது தவிர, நீடித்த மூன்றாவது அலை, புதிய மாறுபாடுகளின் அறிமுகம் மற்றும் புதிய விமான நிறுவனங்களின் துவக்கத்துடன் போட்டித் தீவிரத்தை அதிகரிப்பது ஆகியவை எதிர்மறையான அபாயங்கள்” என்று கிரிசில் கூறுகிறார்.
மூன்றாவது அலை காரணமாக உள்நாட்டு விமான போக்குவரத்து ஏற்கனவே ஜனவரி முதல் வாரத்தில் 25% குறைந்துள்ளது. 2021 ஆம் ஆண்டு ஏப்ரல் மற்றும் மே மாதங்களில் இரண்டாவது அலையின் போது இதேபோன்ற போக்கு காணப்பட்டது, விமானப் போக்குவரத்து முறையே 25% மற்றும் 66% குறைந்துள்ளது.

முகநூல்ட்விட்டர்Linkedinமின்னஞ்சல்

link

Leave a Reply

Your email address will not be published.