ராமர் கோவில் மாதிரி
– புகைப்படம் : அமர் உஜாலா

செய்தி கேட்க

ஸ்ரீ ராம் ஜென்மபூமி தீர்த்த க்ஷேத்ரா அறக்கட்டளை வெள்ளிக்கிழமை ராமர் கோயில் கட்டுமானப் பணிகளை செய்தியாளர்களுக்குக் காட்டியது. அறக்கட்டளையின் பொதுச் செயலர் சம்பத் ராய், கோயில் கட்டுமானப் பணிகள் எதிர்காலத் திட்டங்களுக்கான முன்னேற்றம் குறித்தும் தெரிவித்தார்.

ராமர் கோவிலின் கருவறை 10.50 மீட்டர் நீளத்தில் இருக்கும் என்று கூறப்பட்டது. இந்த சன்னதியில் ராம்லாலாவின் அசையும் சிலை நிறுவப்படும். 32 படிகள் ஏறி ராம்லாலா தரிசனம் செய்வார். நுழைவு வாயில் கிழக்கு திசையில் இருக்கும். சுக்ரீவ கோட்டையிலிருந்து நேரடி பாதை ராமர் கோவிலின் கருவறையை அடையும். ராமர் கோவிலின் அடிக்கல் நாட்டும் பணிகள் தற்போது நடைபெற்று வருவதாக சம்பத் ராய் கூறினார். அஸ்திவாரத்தில் தெப்பம் பதிக்கும் பணி இறுதி கட்டத்தில் உள்ளது. இரண்டு ஷிப்டுகளில் 24 மணி நேரமும் வேலை தொடர்கிறது.

ராஃப்ட்டின் அடுக்கை உலர்த்துவதற்கு இரவு வெப்பநிலை சாதகமாக இருப்பதால், ராஃப்ட் வார்ப்பு இரவில் செய்யப்படுகிறது. ராமர் கோவிலின் பீடம் கட்டும் பணி பிப்ரவரி மாதம் முதல் தொடங்கும் என்று கூறினார்.
பீடம் சுமார் 22 அடி உயரம் இருக்கும். பீடம் சுமார் 26 ஆயிரம் கிரானைட் கற்களை எடுக்கும். அதில் இதுவரை 10 ஆயிரம் கற்கள் வந்துள்ளன. பீடத்தின் தொகுதிகள் வெவ்வேறு அளவுகளில் இருக்கும். சில இடங்களில் இரண்டுக்கு நான்கு, ஓரிடத்தில் ஐந்துக்கு மூன்று மற்றும் சில இடங்களில் 10 அடிக்கு கல் தடுப்புகளும் நிறுவப்படும். தெப்பங்களை வார்ப்பதற்காக காணாமல் போன மிக்சர் இயந்திரம் பொருத்தப்பட்டுள்ளது என்றார். இரண்டு டவர் கிரேன்களும் இப்பணியில் ஈடுபட்டுள்ளன.

இதனுடன், 40 பொறியாளர்கள் உட்பட சுமார் 250 தொழிலாளர்கள் ராமர் கோவில் கட்டுமானப் பணியில் ஈடுபட்டுள்ளனர். ராமர் கோவிலின் கருவறை உருவானதும், தொழிலாளர்களின் எண்ணிக்கை அதிகரிக்கும். கோவிலின் மேற்கு திசையில் தடுப்பு சுவர் கட்டும் பணி நடந்து வருகிறது. கோயிலில் இருந்து 25 மீட்டர் தொலைவில் மூன்று பக்கங்களிலும் தடுப்புச் சுவர் கட்டப்படும்.

சம்பத் ராய், ஊடகங்கள் மூலம், உலகெங்கிலும் உள்ள ராமர் பக்தர்களுக்கு கோவிலின் தொழில்நுட்பம் மற்றும் பிரமாண்டம் குறித்து உறுதியளித்தார், மேலும் இந்த பணியில் ஈடுபட்டுள்ள பொறியாளர்களும் இதுபோன்ற தொழில்நுட்பம் எந்தவொரு கோயிலின் அடித்தளம் அமைப்பதிலும் அரிதாகவே பயன்படுத்தப்படுவதாக நம்புகிறார்கள். இந்தியாவில். சென்று விட்டது.

தொழில்நுட்பம் மற்றும் பிரமாண்டத்தின் அடிப்படையில், நாட்டின் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட கோயில்களில் ராமர் கோயில் இருக்கும் என்று கூறினார். மேலும் ஆயிரம் ஆண்டுகள் வரை அப்படியே இருக்கும். இதன் போது, ​​டாடா கன்சல்டன்சி மற்றும் L&T இன் பொறியாளர்கள், அறங்காவலர் டாக்டர் அனில் மிஸ்ரா உடன் இருந்தனர்.

அறக்கட்டளையின் திட்ட மேலாளர் ஜெகதீஷ் அஃப்லே கூறுகையில், முதலில் ராமர் கோவிலின் கருவறை இருக்கும், பின்னர் வீட்டின் பந்தல் முழுமையாக நிரம்பியிருக்கும். கீர்த்தன் மண்டபம், நிருத்ய மண்டபம் மற்றும் ரங் மண்டபம் ஆகியவை திறந்திருக்கும். ராம்தர்பார் முதல் தளத்தில் அமையும்.

தற்போது கோயிலின் இரண்டாவது தளத்தில் என்ன நடக்கிறது என்பது குறித்து அறக்கட்டளை மும்முரமாக ஈடுபட்டுள்ளது. மூன்று அடுக்குகளைக் கொண்ட கோயிலில் சுமார் நானூறு தூண்கள் இருக்கும் என்று கூறினார். எது செதுக்கப்படும்.
ராமர் கோவிலின் அமைப்பு வன்ஷிபஹர்பூரின் இளஞ்சிவப்பு கற்களால் கட்டப்படும் என்று ஜெகதீஷ் அஃப்லே கூறினார். மூன்று அடுக்குகளைக் கொண்ட கோயிலில் சுமார் 4.50 லட்சம் கன அடி கல் பதிக்கப்படும். யாருடைய சப்ளை தொடங்கியது.
இதுவரை, 20 சதவீத கற்கள் சப்ளை செய்யப்பட்டுள்ளன. ராஜஸ்தானில் இருந்து நேரடியாக செதுக்கி கற்கள் கொண்டு வரப்படுவதாக கூறினார். இதற்காக மூன்று பட்டறைகள் நடக்கின்றன. அயோத்தி பட்டறையில் கற்களில் செதுக்கும் பணியிலும் கைவினைஞர்கள் ஈடுபட்டுள்ளனர்.

ராமர் கோவிலின் சுவர்கள் குறித்தும் தகவல் கொடுக்கப்பட்டது. ராமர் கோவிலின் பிராகாரம் சுமார் 60 அடி உயரம் இருக்கும் என்று கூறப்பட்டது. 350 அடி நீளமும் 250 அடி அகலமும் கொண்ட ஒரு சுற்றுப்பாதையும் இருக்கும்.
ராமர் கோவில் வளாகத்தின் பெருமையை உயர்த்தும் வகையில், இந்திய கலாசாரம், மதம் போன்றவற்றை விளக்கும் பல்வேறு சிற்பங்களும் பூங்காவில் அமைக்கப்படும். பூங்காவில் சீதா, லட்சுமணன், கணேஷ் மற்றும் பிற தெய்வங்களின் ஆறு கோயில்களும் இருக்கும் என்று கூறினார்.

அயோத்தி-ராமர் கோயிலின் கருவறை-உரையாடல்

அயோத்தி-ராமர் கோயிலின் கருவறை-உரையாடல்– புகைப்படம்: பைசாபாத்

அயோத்தி-ராமர் கோவில் கட்டும் பணியில் ஈடுபட்ட நிபுணர்கள் ராமர் கோவில் கோஷங்களை எழுப்பினர்.

அயோத்தி-ராமர் கோவில் கட்டும் பணியில் ஈடுபட்ட நிபுணர்கள் ராமர் கோவில் கோஷங்களை எழுப்பினர்.– புகைப்படம்: பைசாபாத்

ஸ்ரீ ராம் ஜென்மபூமி தீர்த்த க்ஷேத்ரா அறக்கட்டளை வெள்ளிக்கிழமை ராமர் கோயில் கட்டுமானப் பணிகளை செய்தியாளர்களுக்குக் காட்டியது. அறக்கட்டளையின் பொதுச் செயலர் சம்பத் ராய், கோயில் கட்டுமானப் பணிகள் எதிர்காலத் திட்டங்களுக்கான முன்னேற்றம் குறித்தும் தெரிவித்தார்.

ராமர் கோவிலின் கருவறை 10.50 மீட்டர் நீளத்தில் இருக்கும் என்று கூறப்பட்டது. இந்த சன்னதியில் ராம்லாலாவின் அசையும் சிலை நிறுவப்படும். 32 படிகள் ஏறி ராம்லாலா தரிசனம் செய்வார். நுழைவு வாயில் கிழக்கு திசையில் இருக்கும். சுக்ரீவ கோட்டையிலிருந்து நேரடி பாதை ராமர் கோவிலின் கருவறையை அடையும். ராமர் கோவிலின் அடிக்கல் நாட்டும் பணிகள் தற்போது நடைபெற்று வருவதாக சம்பத் ராய் கூறினார். அஸ்திவாரத்தில் தெப்பம் பதிக்கும் பணி இறுதி கட்டத்தில் உள்ளது. இரண்டு ஷிப்டுகளில் 24 மணி நேரமும் வேலை தொடர்கிறது.

ராஃப்ட்டின் அடுக்கை உலர்த்துவதற்கு இரவு வெப்பநிலை சாதகமாக இருப்பதால், ராஃப்ட் வார்ப்பு இரவில் செய்யப்படுகிறது. ராமர் கோவிலின் பீடம் கட்டும் பணி பிப்ரவரி மாதம் முதல் தொடங்கும் என்று கூறினார்.

பீடம் சுமார் 22 அடி உயரம் இருக்கும். பீடம் சுமார் 26 ஆயிரம் கிரானைட் கற்களை எடுக்கும். அதில் இதுவரை 10 ஆயிரம் கற்கள் வந்துள்ளன. பீடத்தின் தொகுதிகள் வெவ்வேறு அளவுகளில் இருக்கும். சில இடங்களில் இரண்டுக்கு நான்கு, ஓரிடத்தில் ஐந்துக்கு மூன்று மற்றும் சில இடங்களில் 10 அடிக்கு கல் தடுப்புகளும் நிறுவப்படும். தெப்பங்களை வார்ப்பதற்காக காணாமல் போன மிக்சர் இயந்திரம் பொருத்தப்பட்டுள்ளது என்றார். இரண்டு டவர் கிரேன்களும் இப்பணியில் ஈடுபட்டுள்ளன.

இதனுடன், 40 பொறியாளர்கள் உட்பட சுமார் 250 தொழிலாளர்கள் ராமர் கோவில் கட்டுமானப் பணியில் ஈடுபட்டுள்ளனர். ராமர் கோவிலின் கருவறை உருவானதும், தொழிலாளர்களின் எண்ணிக்கை அதிகரிக்கும். கோவிலின் மேற்கு திசையில் தடுப்பு சுவர் கட்டும் பணி நடந்து வருகிறது. கோயிலில் இருந்து 25 மீட்டர் தொலைவில் மூன்று பக்கங்களிலும் தடுப்புச் சுவர் கட்டப்படும்.

சம்பத் ராய், ஊடகங்கள் மூலம், உலகெங்கிலும் உள்ள ராமர் பக்தர்களுக்கு கோவிலின் தொழில்நுட்பம் மற்றும் பிரமாண்டம் குறித்து உறுதியளித்தார், மேலும் இந்த பணியில் ஈடுபட்டுள்ள பொறியாளர்களும் இதுபோன்ற தொழில்நுட்பம் எந்தவொரு கோயிலின் அடித்தளம் அமைப்பதிலும் அரிதாகவே பயன்படுத்தப்படுவதாக நம்புகிறார்கள். இந்தியாவில். சென்று விட்டது.

தொழில்நுட்பம் மற்றும் பிரமாண்டத்தின் அடிப்படையில், நாட்டின் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட கோயில்களில் ராமர் கோயில் இருக்கும் என்று கூறினார். மேலும் ஆயிரம் ஆண்டுகள் வரை அப்படியே இருக்கும். இதன் போது, ​​டாடா கன்சல்டன்சி மற்றும் L&T இன் பொறியாளர்கள், அறங்காவலர் டாக்டர் அனில் மிஸ்ரா உடன் இருந்தனர்.

அறக்கட்டளையின் திட்ட மேலாளர் ஜெகதீஷ் அஃப்லே கூறுகையில், முதலில் ராமர் கோவிலின் கருவறை இருக்கும், பின்னர் வீட்டின் பந்தல் முழுமையாக நிரம்பியிருக்கும். கீர்த்தன் மண்டபம், நிருத்ய மண்டபம் மற்றும் ரங் மண்டபம் ஆகியவை திறந்திருக்கும். ராம்தர்பார் முதல் தளத்தில் அமையும்.

தற்போது கோயிலின் இரண்டாவது தளத்தில் என்ன நடக்கிறது என்பது குறித்து அறக்கட்டளை மும்முரமாக ஈடுபட்டுள்ளது. மூன்று அடுக்குகளைக் கொண்ட கோயிலில் சுமார் நானூறு தூண்கள் இருக்கும் என்று கூறினார். எது செதுக்கப்படும்.

ராமர் கோவிலின் அமைப்பு வன்ஷிபஹர்பூரின் இளஞ்சிவப்பு கற்களால் கட்டப்படும் என்று ஜெகதீஷ் அஃப்லே கூறினார். மூன்று அடுக்குகளைக் கொண்ட கோயிலில் சுமார் 4.50 லட்சம் கன அடி கல் பதிக்கப்படும். யாருடைய சப்ளை தொடங்கியது.

இதுவரை, 20 சதவீத கற்கள் சப்ளை செய்யப்பட்டுள்ளன. ராஜஸ்தானில் இருந்து நேரடியாக செதுக்கி கற்கள் கொண்டு வரப்படுவதாக கூறினார். இதற்காக மூன்று பட்டறைகள் நடக்கின்றன. அயோத்தி பட்டறையில் கற்களில் செதுக்கும் பணியிலும் கைவினைஞர்கள் ஈடுபட்டுள்ளனர்.

ராமர் கோவிலின் சுவர்கள் குறித்தும் தகவல் கொடுக்கப்பட்டது. ராமர் கோவிலின் பிராகாரம் சுமார் 60 அடி உயரம் இருக்கும் என்று கூறப்பட்டது. 350 அடி நீளமும் 250 அடி அகலமும் கொண்ட ஒரு சுற்றுப்பாதையும் இருக்கும்.

ராமர் கோவில் வளாகத்தின் பெருமையை உயர்த்தும் வகையில், இந்திய கலாசாரம், மதம் போன்றவற்றை விளக்கும் பல்வேறு சிற்பங்களும் பூங்காவில் அமைக்கப்படும். பூங்காவில் சீதா, லட்சுமணன், கணேஷ் மற்றும் பிற தெய்வங்களின் ஆறு கோயில்களும் இருக்கும் என்று கூறினார்.

அயோத்தி-ராமர் கோயிலின் கருவறை-உரையாடல்

அயோத்தி-ராமர் கோயிலின் கருவறை-உரையாடல்– புகைப்படம்: பைசாபாத்

அயோத்தி-ராமர் கோவில் கட்டும் பணியில் ஈடுபட்ட நிபுணர்கள் ராமர் கோவில் கோஷங்களை எழுப்பினர்.

அயோத்தி-ராமர் கோவில் கட்டும் பணியில் ஈடுபட்ட நிபுணர்கள் ராமர் கோவில் கோஷங்களை எழுப்பினர்.– புகைப்படம்: பைசாபாத்Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *