புதுடெல்லி: அரசுக்கு சொந்தமான காப்பீட்டு நிறுவனத்திற்கு சுமார் ரூ. 15 லட்சம் கோடி (203 பில்லியன் டாலர்) மதிப்பீட்டிற்கு அரசாங்கம் அழுத்தம் கொடுத்து வருகிறது. நிறுவனத்தின் மதிப்பிடப்பட்ட மதிப்பு குறித்த இறுதி அறிக்கைக்காக ஏற்பாட்டாளர்கள் காத்திருந்தபோதும் கூறினார்.
உட்பொதிக்கப்பட்ட மதிப்பு என்று அழைக்கப்படுகிறது இந்திய ஆயுள் காப்பீட்டுக் கழகம் (எல்.ஐ.சி.) மதிப்பு ரூ. 4 லட்சம் கோடிக்கு மேல் இருக்கலாம், அதன் சந்தை மதிப்பு கிட்டத்தட்ட நான்கு மடங்கு அதிகமாக இருக்கலாம், விவாதங்கள் தனிப்பட்டவை என்பதால் அடையாளம் காண வேண்டாம் என்று மக்கள் கேட்டுக் கொண்டனர்.
இறுதி அறிக்கை வெளியானதும், அரசு எதிர்பார்க்கும் மதிப்பீடு மாறலாம்.
உட்பொதிக்கப்பட்ட மதிப்பு, காப்பீட்டாளர்களுக்கான முக்கிய அளவீடு, எதிர்கால லாபத்தின் தற்போதைய மதிப்பை ஒரு சொத்தின் நிகர மதிப்புடன் இணைக்கிறது.
இந்த அளவீடு எல்ஐசியின் ஐபிஓ ப்ரோஸ்பெக்டஸின் ஒரு பகுதியாக இருக்கும், இது ஜனவரி 31 ஆம் தேதி தொடங்கும் வாரத்தில் தாக்கல் செய்யப்படும். பொதுவாக, காப்பீட்டாளர்களின் சந்தை மதிப்பு உட்பொதிக்கப்பட்ட மதிப்பை விட மூன்று முதல் ஐந்து மடங்கு வரை இருக்கும்.
அரசாங்கத்தால் முன்மொழியப்பட்ட அந்தக் கணக்கீடுகளை முதலீட்டாளர்கள் ஏற்றுக்கொண்டால், எல்ஐசி இந்தியாவின் மிகப்பெரிய நிறுவனங்களான ரிலையன்ஸ் இண்டஸ்ட்ரீஸ் மற்றும் டாடா கன்சல்டன்சி சர்வீசஸ் – முறையே ரூ. 17 லட்சம் கோடி மற்றும் ரூ.14.3 லட்சம் கோடி சந்தை மூலதனத்தில் சேரும்.
கருத்து கேட்கும் அழைப்புகளுக்கு நிதி அமைச்சக செய்தித் தொடர்பாளர் பதிலளிக்கவில்லை, அதே நேரத்தில் எல்ஐசி கருத்து தெரிவிக்க மறுத்துவிட்டது.
அரசாங்கம் அதன் நம்பிக்கையை சற்று உயர்த்த முடியும் என்று இரண்டு பேர் கூறினார்கள்.
முதலீட்டாளர்களின் ஆர்வம், லாபக் கண்ணோட்டம் மற்றும் தொழில்துறையின் போக்குகள் உள்ளிட்ட பல்வேறு அளவுருக்களின் அடிப்படையில் இறுதி மதிப்பீடு முடிவு செய்யப்படும் என்றார்.
காப்பீட்டாளரின் முதல் முறையாக பங்கு விற்பனையானது, தொற்றுநோய்க்கு மத்தியில், அதிகரித்து வரும் பட்ஜெட் பற்றாக்குறையை கட்டுப்படுத்தவும், பணத்தை அதிகரிக்கவும் பிரதமர் நரேந்திர மோடியின் முயற்சிகளின் ஒரு பகுதியாகும்.
மார்ச் இறுதிக்குள் நிறுவனத்தின் 5% முதல் 10% வரை விற்பனை செய்ய அரசாங்கம் திட்டமிட்டுள்ளது.
எல்ஐசி, சந்தைக் கட்டுப்பாட்டாளரிடம் வரைவு அறிக்கையை தாக்கல் செய்வதற்கு முன், அமைச்சர் குழுவால் விற்கப்படும் பங்குகளின் அளவு குறித்த அழைப்பு இந்த மாத இறுதியில் எடுக்கப்படும்.
அரசாங்கம் விரும்பும் மதிப்பீட்டில், 5 சதவீத பங்குகள் சுமார் 75,000 கோடி ரூபாய்க்கு கிடைக்கும்.

link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *