சைபர் தாக்குதல் சுமார் 75,000 மாணவர்களுக்கான வகுப்புகளை ரத்து செய்ய வழிவகுக்கும் என்று அல்புகெர்க் பொதுப் பள்ளிகளின் கண்காணிப்பாளர் இந்த வார தொடக்கத்தில் அறிவித்தபோது, ​​மாவட்டத்தின் தொழில்நுட்பத் துறை “கடந்த சில வாரங்களாக” தாக்குதல்களைத் தடுத்து வருவதாகக் கூறினார்.

அல்புகெர்கி தனியாக இல்லை, ஏனெனில் மாநிலத்தின் ஐந்து பள்ளி மாவட்டங்கள் பெரும் இழப்பை சந்தித்துள்ளன இணைய தாக்குதல்கள் கடந்த இரண்டு ஆண்டுகளில், கிறிஸ்துமஸுக்குப் பிறகு நடந்த சைபர் தாக்குதல்களால் இன்னும் போராடும் மாவட்டமும் இதில் அடங்கும்.

ஆனால், முதன்முறையாக ஒரு சைபர் தாக்குதலைப் புகாரளித்து, வகுப்புகளை ரத்து செய்ய வேண்டியிருந்தது, தொற்றுநோய்களின் போது பள்ளிகள் நேரில் கற்றுக்கொள்ள முயற்சிப்பதால், எல்லாவற்றுக்கும் இடையூறு ஏற்படுகிறது.

“பல ஆண்டுகளாக கடினமான செய்திகளைப் பகிர்ந்து கொள்வதற்காக நான் உங்கள் வீடுகளுக்கு வந்திருப்பது போல் தோன்றினால், நீங்கள் சொல்வது சரிதான். இதோ மீண்டும் வருகிறேன்,” கண்காணிப்பாளர் ஸ்காட் எல்டர் வியாழக்கிழமை ஒரு வீடியோ முகவரியில் கூறினார். அவர்கள் மற்றொரு சவாலை எதிர்கொள்கின்றனர்.”

கல்வி புள்ளியியல் தேசிய மையத்தின் 2019 தரவுகளின்படி, வியாழன் மற்றும் வெள்ளிக்கிழமைகளில் மூடப்பட்ட வியாழன் மற்றும் வெள்ளிக்கிழமைகளில் ஐந்தில் ஒருவரை நியூ மெக்சிகோ பள்ளிப் பிள்ளைகள் பாதிக்கின்றனர், இது நாட்டின் 35வது பெரிய பள்ளி மாவட்டமாகும். கடந்த ஆண்டு தடுப்பூசிகள் கிடைக்கப்பெற்று மீண்டும் திறக்கப்பட்ட மாவட்டம் மாநிலத்தில் கடைசியாக இருந்தது.

உண்மை அல்லது விளைவுகளின் சிறிய நகரம் டிசம்பர் 28 அன்று சைபர் தாக்குதலைக் கண்டுபிடித்தது, இன்னும் அதன் கணினி அமைப்புகளின் கட்டுப்பாட்டை மீண்டும் பெறவில்லை.

“நாங்கள் இன்னும் காடுகளில் இருந்து வெளியேறவில்லை” என்று மத்திய நியூ மெக்ஸிகோவில் உள்ள ஒரு சிறிய நகரமான Truth or Results இன் பள்ளி அமைப்பின் தகவல் தொழில்நுட்ப இயக்குனர் மைக் டோரஸ் கூறினார்.

இந்த தாக்குதல் குறித்து இதுவரை தகவல் இல்லை. மாணவர்கள் விடுமுறையில் இருந்தபோது இது நடந்தது, மாணவர்கள் திரும்புவதற்கு முன் தற்செயல் திட்டங்களை உருவாக்க அவர்களுக்கு நேரம் கிடைத்தது. தாக்குதலின் போது “கணினி அமைப்புகள் கிடைக்கவில்லை” என்று டோரஸ் கூறுகிறார், இடையூறுகள் குறைவாகவே இருந்தன.

அல்புகெர்கியில் அப்படி இல்லை, புதன்கிழமை காலை ஆசிரியர்கள் மாணவர்களின் வருகையைக் கண்காணிக்கும், மாணவர்களுக்கான அவசரத் தொடர்புகளைப் பதிவுசெய்யும் மற்றும் பெரியவர்கள் எடுக்க அனுமதிக்கும் மாணவர்களின் தகவல் தரவுத்தளத்திலிருந்து தாங்கள் பூட்டப்பட்டிருப்பதை அறிந்தனர். பள்ளி நாட்கள்.

2019 ஆம் ஆண்டில், லாஸ் க்ரூசஸ் பப்ளிக் ஸ்கூல்ஸ் அதன் மாணவர் தகவல் தரவுத்தளத்தின் மீது தாக்குதலைச் சந்தித்தது, ஃபிஷிங் தாக்குதலைத் தொடர்ந்து, அந்த மாவட்டத்தின் தகவல்களுக்கு சில மாதங்களுக்கு முன்பு மின்னஞ்சல் ஒன்றில் தீங்கிழைக்கும் இணைப்பைக் கிளிக் செய்ய ஒன்று அல்லது அதற்கு மேற்பட்ட ஊழியர்கள் வழிவகுத்தது.

மாவட்டத்தின் அமைப்பை பதுங்கியிருந்து தோண்டிய பிறகு, சில ஹேக்கர்கள் அல்லது ஹேக்கர்கள் ransomware தாக்குதலை நடத்தினர். மாணவர் தரவுத்தளத்தில் தொடங்கி, பல பள்ளி கணினிகளில் குறியாக்கத்தில் தரவு பூட்டப்பட்டது. சாவிக்கு ஈடாக மீட்கும் தொகை கோரப்பட்டது.

“உங்கள் வீடு திருடப்பட்டது போல் உங்களுக்குத் தெரியுமா? அந்த மீறல் உணர்வு” என்று டாக்கின்ஸ் வியாழன் அன்று ஒரு நேர்காணலில் கூறினார், தொடர்பற்ற பொலிஸ் அழைப்பின் காரணமாக அவரது பள்ளி ஒரு மைல் தொலைவில் பூட்டப்பட்டது.

பள்ளி மீட்கும் தொகையை செலுத்தவில்லை, இறுதியில் தாக்குதலுக்கு முந்தைய நாள் அவர்கள் இருந்த நிலைக்கு அவர்களின் தரவு அமைப்புகளை மீட்டமைப்பதற்கான வழியைக் கண்டறிந்தது. ஆனால் அதற்கு பல மாதங்கள் வேலை தேவைப்பட்டது, மேலும் தற்காலிக வைஃபை ஹாட்ஸ்பாட் மற்றும் சில புதிய கணினிகளுக்கான கூடுதல் செலவுகள். தாக்குதலின் பெரும்பகுதியை காப்பீடு ஈடுசெய்தது.

கடந்த இரண்டு ஆண்டுகளில், நியூ மெக்சிகோ பொதுப் பள்ளிகள் காப்பீட்டு ஆணையத்தின் இடைக்கால இயக்குனரான பேட்ரிக் சாண்டோவால், அல்புகெர்கியைத் தவிர அனைத்து நியூ மெக்ஸிகோ மாவட்டங்களுக்கும் காப்பீடு செய்யும்படி, குறைந்த பட்சம் மற்ற நான்கு நியூ மெக்ஸிகோ பள்ளிகள் விலையுயர்ந்த இணையத் தாக்குதல்களால் பாதிக்கப்பட்டுள்ளன.

இலக்குகளில் பல்கலைக்கழகங்கள், மருத்துவமனைகள் மற்றும் 2021 இல் அமெரிக்கா முழுவதும் ஒரு பெரிய எரிபொருள் குழாய் ஆகியவை அடங்கும். தாக்குதல்களின் எண்ணிக்கை மற்றும் அவற்றின் விலையைக் கண்காணிப்பது கடினம், ஆனால் எஃப்.பி.ஐ-யின் 2020 ஆம் ஆண்டு சைபர் தாக்குதல்களின் ஆண்டு அறிக்கை, அந்த ஆண்டு நாடு முழுவதும் உள்ள நிறுவனங்களால் கிட்டத்தட்ட 4.1 பில்லியன் டாலர் (சுமார் ரூ. 30498.465 கோடி) சேதம் ஏற்பட்டதாகக் கூறுகிறது.

உறுதிப்படுத்தப்படாத ஒரு ransomware சூழ்நிலையை அல்புகர்கி எதிர்கொண்டால், அது மிகவும் சிக்கலான தாக்குதலை எதிர்கொள்ள நேரிடும் என்று டாக்கின்ஸ் கூறினார். தகவலைப் பணயக் கைதியாக வைத்திருப்பதற்குப் பதிலாக, ransomware தாக்குதல்கள் இப்போது அதிக விலைக்கு ஏலம் எடுப்பவருக்கு ஆன்லைனில் தரவை விற்க அச்சுறுத்துகின்றன. எனவே அல்புகெர்கியில் உள்ள மாணவர் தரவை மட்டும் பூட்ட முடியாது, ஆனால் அடையாள திருடர்கள் மற்றும் பிற மோசமான நடிகர்களுடன் பகிர்ந்து கொள்ளப்படும் அபாயம் உள்ளது என்று டாக்கின்ஸ் கூறினார்.

Albuquerque Public Schools அவர்கள் எதிர்கொள்ளும் சைபர் தாக்குதல் ransomware தாக்குதலாக இருந்தால், அவர்களின் மாணவர் தகவல் தரவுத்தளமானது “சமரசம்” செய்யப்பட்டுள்ளது என்று கூறவில்லை, மேலும் இது சேதங்களைக் கட்டுப்படுத்த சட்டத்தின் கீழ் உள்ளது. அமலாக்கம் மற்றும் ஒப்பந்தக்காரர்களுடன் பணிபுரிதல்.

காரணம் எதுவாக இருந்தாலும், தாக்குதலுக்கு அடுத்த நாட்களில் லாஸ் க்ரூஸ் எதிர்கொண்ட அதே பிரச்சனைகளை அவர்கள் எதிர்கொள்கின்றனர்.

வருகை மற்றும் பிற மாணவர்களின் வருகையைக் கண்காணிக்கப் பயன்படுத்தப்படும் தரவுத்தளம் கமிஷன் இல்லை. மடிக்கணினிகள் தனிமைப்படுத்தப்பட்டு சேவையில் இருந்து நீக்கப்பட வேண்டும் என்றும், ஆசிரியர்கள் ஆஃப்லைனில் பணிபுரிய வேண்டிய கட்டாயம் ஏற்பட்டது.

“உடனடியாக எங்கள் கற்பித்தல் துறை பேனா மற்றும் காகிதத்துடன் முன்னோடியாக இருந்தது, உங்களுக்குத் தெரியும், பழங்கால வகையான கற்பித்தல், எனவே எங்கள் அச்சு கடையில் பொருட்கள் அச்சிடப்பட்டன. “ஆசிரியர்கள் மிக விரைவாக மாற்றியமைக்க முடிந்தது,” டாக்கின்ஸ் கூறினார்.

அல்புகெர்க் பொதுப் பள்ளி அதிகாரிகள் பள்ளிகளை மூடுவதற்கான முடிவை விவரிக்கவில்லை மற்றும் காகித முறை ஏன் சாத்தியமில்லை என்பது பற்றிய கோரிக்கைகளுக்கு வியாழக்கிழமை பதிலளிக்கவில்லை.

லாஸ் க்ரூசஸில் வகுப்புகளைத் தொடர முடிவு செய்யப்பட்டது. பள்ளியின் ஆயிரக்கணக்கான கணினிகளை அழித்து மீட்டமைக்க அதிக நேரம் எடுக்கும் என்று டாக்கின்ஸ் கூறினார், அதே சமயம் ஆசிரியர்கள் மற்றும் நிர்வாகிகள் சாதாரண மணிநேரம் வேலை செய்கிறார்கள், மேலும் அவர்கள் வாரங்கள் மற்றும் வாரங்களுக்கு தொழில்நுட்பம் இல்லாமல் இருக்க வேண்டும்.

ஜனவரி 2020 இல், மாவட்டத்தின் கணினிகள் மீண்டும் இயங்கத் தொடங்கியுள்ளன – நல்ல நேரத்தில் – தொற்றுநோய் ஆசிரியர்களையும் மாணவர்களையும் சில மாதங்களுக்குப் பிறகு தொலைதூரக் கல்விக்கு மாறச் செய்தது.


Gadgets 360 இல் உள்ள நுகர்வோர் எலெக்ட்ரானிக்ஸ் ஷோவிலிருந்து சமீபத்தியவற்றைப் பெறுங்கள் CES 2022 மையம்.link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You missed