பூமியைப் போலவே, வியாழனைத் தவிர, நமக்குத் தெரிந்த பெரும்பாலான கிரகங்கள் வியாழனைப் போலவே இருக்கும், அதைச் சுற்றி பல வளையங்கள் உள்ளன. ஆயினும்கூட, வியாழன் ஒரு பூகோளத்தைப் போலவே தோன்றுகிறது. ஆனால் நமது சூரிய குடும்பத்திற்கு வெளியே உள்ளவை உட்பட அனைத்து கோள்களும் கோள வடிவில் உள்ளதா? பதில் இல்லை, சில கிரகங்கள் உருளைக்கிழங்கு போல இருக்க வாய்ப்புள்ளது என்று ஒரு புதிய ஆய்வுக் கட்டுரை கூறுகிறது. பூமியில் இருந்து சுமார் 1,500 ஒளி ஆண்டுகள் தொலைவில் உள்ள WASP-103b என்ற கோளை ஆராய்ச்சியாளர்கள் கண்டுபிடித்துள்ளனர், இது உருளைக்கிழங்கு அல்லது ரக்பி பந்தின் அளவு என்று அவர்கள் கூறுகிறார்கள்.

ஆனால் அதற்கு ஏன் இந்த விசித்திரமான வடிவம் கொடுக்கப்பட்டுள்ளது? WASP-103b என்பது நமது சூரியனை விட பெரியதாகவும், பெரியதாகவும் இருக்கும் F-வகை நட்சத்திரத்தைச் சுற்றி அமைந்துள்ளது என்று வானியலாளர்கள் கூறுகின்றனர். கிரகமும் பெரியது – வியாழனை விட ஒன்றரை மடங்கு பெரியது. இருப்பினும், கிரகம் அதன் வீட்டு நட்சத்திரத்துடன் ஒப்பீட்டளவில் நெருக்கமாக இருப்பது அதன் அசாதாரண வடிவத்திற்கு காரணமாகும்.

இடுகையிடப்பட்டது வானியல் மற்றும் வானியற்பியல் இதழில், WASP-103b அதன் வீட்டு நட்சத்திரத்திலிருந்து 20,000 மைல்கள் தொலைவில் உள்ளது என்றும் அலை அழுத்தம் அதை சாத்தியமற்ற வடிவத்திற்கு இழுக்கும் என்றும் ஆய்வு கூறுகிறது. ஒப்பிடுகையில், பூமிக்கும் அதன் வீட்டு நட்சத்திரத்திற்கும் இடையிலான தூரம் ஞாயிற்றுக்கிழமை அது சுமார் 93 மில்லியன் மைல்கள்.

பூமி சூரியனையும் மற்ற கோள்களையும் சுற்றி வர ஒரு வருடம் ஆகும் சூரிய குடும்பம், மேலும், சூரியனைச் சுற்றி ஒரு சுற்றுப்பாதையை முடிக்க குறைந்தது சில மாதங்கள் அல்லது பல ஆண்டுகள் ஆகும். இருப்பினும், “சூடான வியாழன்” என்று அழைக்கப்படும் சில வெளிக்கோள்கள் உள்ளன, அவை சில நாட்கள் மற்றும் மணிநேரங்களுக்கு ஒருமுறை தங்கள் வீட்டு நட்சத்திரங்களைச் சுற்றி வருகின்றன. WASP-103b வெறும் 22 மணிநேர சுற்றுப்பாதை காலத்தைக் கொண்டுள்ளது.

“சியோப்ஸ் உண்மையில் இந்த சிறிய சிதைவை வெளிப்படுத்த முடிந்தது என்பது நம்பமுடியாதது” என்று ஆராய்ச்சி இணை ஆசிரியர் ஜாக் லாஸ்கர் கூறினார். அறிக்கை,

ஆராய்ச்சியாளர்கள் பயன்படுத்தினர் ESA இன் CHEEOPS செயற்கைக்கோள் மற்றும் தரவுகளை நம்பியுள்ளது நாசாவின் ஹப்பிள் மற்றும் ஸ்பிட்சர் WASP-103b இன் ரக்பி பந்தின் அளவைப் பற்றிய முடிவை அடைய விண்வெளி தொலைநோக்கி.


Gadgets 360 இல் உள்ள நுகர்வோர் எலெக்ட்ரானிக்ஸ் ஷோவிலிருந்து சமீபத்தியவற்றைப் பெறுங்கள் CES 2022 மையம்.link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You missed