புதுடெல்லி: கோடீஸ்வரர் கௌதம் அதானிலாஜிஸ்டிக்ஸ்-டு-எனர்ஜி குழுவானது, பசுமை ஹைட்ரஜன் திட்டங்கள், குறைந்த கார்பன் மின்சாரம் உற்பத்தி மற்றும் காற்றாலை விசையாழிகள், சோலார் மாட்யூல்கள் மற்றும் பேட்டரிகள் தயாரிப்பதற்காக ANIL என்ற புதிய துணை நிறுவனத்தை நிறுவியுள்ளது. செய்ய தெரிகிறது. மலிவான ஹைட்ரஜன்.
அதானி கடந்த ஆண்டு நவம்பரில் தனது குழு அடுத்த பத்தாண்டுகளில் புதிய எரிசக்தி துறையில் $70 பில்லியன் முதலீடு செய்யும் என்று கூறினார்.
இப்போது நிறுவனம் அதன் முதன்மை நிறுவனமான அதானி நியூ இண்டஸ்ட்ரீஸ் லிமிடெட் (ANIL) என்ற முழு சொந்தமான துணை நிறுவனத்தை இணைத்துள்ளது. அதானி எண்டர்பிரைசஸ் லிமிடெட் ஒரு ஒழுங்குமுறை ஆவணத்தில் தெரிவித்துள்ளது.
குறைந்த கார்பன் எரிபொருள்கள் மற்றும் இரசாயனங்களின் தொகுப்பு, குறைந்த கார்பன் மின்சாரம் மற்றும் பச்சை ஹைட்ரஜன் உற்பத்தி, தொடர்புடைய கீழ்நிலை தயாரிப்புகள், மின் உற்பத்தி, காற்றின் உற்பத்தி உள்ளிட்ட திட்டங்களுக்கான முக்கிய கூறுகள்/பொருட்களை உற்பத்தி செய்வதற்கான திட்டங்களை உருவாக்கி செயல்படுத்தும் வணிகத்தை ANIL மேற்கொள்ளும். டர்பைன், அது கூறியது.
ANIL சோலார் மாட்யூல்கள், பேட்டரிகள், எலக்ட்ரோலைசர்கள், அதனுடன் தொடர்புடைய அப்ஸ்ட்ரீம் உற்பத்தி மற்றும் துணைத் தொழில்களையும் உற்பத்தி செய்யும் மற்றும் இது தொடர்பான அனைத்து நடவடிக்கைகளையும் மேற்கொள்ளும்.
குழும நிறுவனங்கள் ஏற்கனவே லட்சிய திட்டங்களை வகுத்துள்ளன. உலகின் மிகப்பெரிய சோலார் ஆற்றல் மேம்பாட்டாளரான அதானி கிரீன் எனர்ஜி லிமிடெட் (AGEL), 2030 ஆம் ஆண்டுக்குள் 45 ஜிகாவாட் புதுப்பிக்கத்தக்க ஆற்றல் திறனை இலக்காகக் கொண்டுள்ளது மற்றும் 2022-23 ஆம் ஆண்டுக்குள் ஆண்டுக்கு 2 ஜிகாவாட் சூரிய உற்பத்தித் திறனை மேம்படுத்த 20 பில்லியன் அமெரிக்க டாலர் முதலீடு செய்யவுள்ளது.
இந்தியாவின் மிகப்பெரிய தனியார் துறை மின் பரிமாற்றம் மற்றும் சில்லறை விநியோக நிறுவனமான அதானி டிரான்ஸ்மிஷன் லிமிடெட் (ATL), புதுப்பிக்கத்தக்க மின் கொள்முதல் பங்கை தற்போதைய 3 சதவீதத்தில் இருந்து 2023 நிதியாண்டில் 30 சதவீதமாகவும், 2030 நிதியாண்டில் 70 சதவீதமாகவும் அதிகரிக்க எதிர்பார்க்கிறது.
நவம்பர் 11, 2021 அன்று நடந்த ஒரு நிகழ்வில் பேசிய அதானி குழுமத்தின் நிறுவனர்-தலைவர், புதைபடிவ எரிபொருட்களுக்குப் பதிலாக புதுப்பிக்கத்தக்க ஆற்றலை சாத்தியமான, சிக்கனமான மாற்றாக மாற்ற குழு செயல்பட்டு வருவதாகக் கூறினார்.
“2030 வாக்கில், உலகின் மிகப்பெரிய புதுப்பிக்கத்தக்க எரிசக்தி நிறுவனமாக எச்சரிக்கப்படாமல் மாறுவோம் என்று எதிர்பார்க்கிறோம் – அடுத்த பத்தாண்டுகளில் 70 பில்லியன் டாலர்களை அவ்வாறு செய்ய நாங்கள் உறுதியளித்துள்ளோம். வேறு எந்த நிறுவனமும் இதுவரை அவ்வாறு செய்யவில்லை. இவ்வளவு பெரிய பந்தயம் கட்டப்பட்டுள்ளது. நிலைத்தன்மை உள்கட்டமைப்பின் வளர்ச்சியில்,” அதானி கூறியிருந்தார்.
அதானி குழுமம் ஏற்கனவே உலகின் மிகப்பெரிய சோலார் பவர் டெவலப்பர் ஆகும்.
“எனவே, எங்கள் புதுப்பிக்கத்தக்க திறன் மற்றும் எங்கள் முதலீடுகளின் அளவு ஆகியவற்றின் கலவையானது மலிவு விலையில் பசுமை மின்சாரம் மற்றும் பச்சை ஹைட்ரஜனை உற்பத்தி செய்யும் முயற்சியில் அனைத்து உலகளாவிய நிறுவனங்களுக்கிடையில் எங்களை முன்னணியில் ஆக்குகிறது என்று நாங்கள் நம்புகிறோம்,” என்று அவர் ஹைட்ரஜன் உற்பத்தித் திட்டங்களின் விவரங்களைத் தெரிவிக்கவில்லை. ,
அதானி எண்டர்பிரைசஸ் ஒரு ஒழுங்குமுறை ஆவணத்தில், “ANIL அதன் வணிகத்தை சரியான நேரத்தில் தொடங்கும்” என்று கூறியது.
கிளாஸ்கோவில் COP 26 இல், பிரதமர் நரேந்திர மோடி நிகர-பூஜ்ஜிய கார்பன் உமிழ்வை அடைவதற்கான இந்தியாவின் இலக்கு ஆண்டாக 2070 அறிவிக்கப்பட்டது.
2030 ஆம் ஆண்டிற்கான இன்னும் பல லட்சியமான காலநிலை இலக்குகளை இந்தியா அறிவித்தது: நாட்டின் ஆற்றல் கலவையில் புதுப்பிக்கத்தக்க ஆற்றலின் பங்கை 50 சதவீதமாக அதிகரிப்பது; புதைபடிவமற்ற ஆற்றலின் நிறுவப்பட்ட திறனை 450ல் இருந்து 500 GW ஆக உயர்த்துதல்; முந்தைய இலக்கான 33-35 சதவிகிதத்திற்கு எதிராக பொருளாதாரத்தின் கார்பன் தீவிரத்தை 45 சதவிகிதம் குறைக்கவும்.
அதானி மற்றும் பணக்கார இந்தியர், முகேஷ் அம்பானி லட்சிய திட்டங்கள் அறிவிக்கப்பட்டுள்ளன.
24 ஜூன் 2021 அன்று உரையாற்றுகிறார் ரிலையன்ஸ் இண்டஸ்ட்ரீஸ் பங்குதாரர், அம்பானி அவரது ஆயில்-டு-டெலிகாம் குழுமம் நான்கு கிகா தொழிற்சாலைகளை அமைக்க ரூ. 60,000 கோடி முதலீடு செய்யும், இது “புதிய ஆற்றல் சுற்றுச்சூழலின் அனைத்து முக்கிய கூறுகளையும் உருவாக்கி முழுமையாக ஒருங்கிணைக்கும்”.
அதன் பிறகு, அவரது நிறுவனம் பசுமை ஹைட்ரஜனை உருவாக்கும் தொழில்நுட்பத்தையும் திறனையும் பெறுவதற்கு பல கையகப்படுத்துதல்களை செய்துள்ளது, சோலார் தொகுதிகள் தயாரிக்கிறது மற்றும் பேட்டரிகள் தயாரிக்கிறது.

link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You missed