ஒரு சர்வதேச விஞ்ஞானிகள் குழு பிரபஞ்சத்தின் மிக விரிவான 3D வரைபடத்தை உருவாக்கியுள்ளது, வானியற்பியல் வல்லுநர்கள் 35 மில்லியனில் முதல் 7.5 மில்லியன் விண்மீன் திரள்களின் விவரங்களை வெளியிட்டனர். விண்மீன் திரள்களின் அண்ட வலை பில்லியன் கணக்கான ஒளி ஆண்டுகள் பின்னோக்கி செல்வதை அதிர்ச்சியூட்டும் படம் காட்டுகிறது. மேலும், இது திட்டத்தின் ஆரம்பம் மட்டுமே, இது ஏழு மாதங்கள் பழையது. பிரபஞ்சத்தின் 68 சதவீதத்தை உருவாக்கி அதன் விரிவாக்கத்தை இயக்கும் ஒரு சக்தியான இருண்ட ஆற்றலை விளக்க உதவும் இந்த கணக்கெடுப்பு முடிவடைய மொத்தம் ஐந்து ஆண்டுகள் ஆகும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

இந்த திட்டத்திற்காக விஞ்ஞானிகள் டார்க் எனர்ஜி ஸ்பெக்ட்ரோஸ்கோபிக் கருவியை (DESI) பயன்படுத்துகின்றனர். 5,000 ஆப்டிகல் ஃபைபர்களைப் பயன்படுத்தி, தொலைநோக்கியின் பார்வையை அதிகரிக்கும் ஒரு கூறு. இந்த திட்டம் ஒவ்வொரு மாதமும் சுமார் ஒரு மில்லியன் விண்மீன் திரள்களை இணைக்கிறது. 11 பில்லியன் ஆண்டுகளுக்கு முந்தைய தரவுகளுடன் வரைபடம் முடிந்ததும், இது பிரபஞ்சத்தின் தோற்றம் மற்றும் அது எங்கு செல்கிறது என்பதைப் புரிந்துகொள்ள வானியலாளர்களுக்கு உதவும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

“இது [project] இருண்ட ஆற்றலின் தன்மை பற்றிய தடயங்களைக் கண்டறிய உதவும். இருண்ட பொருள் மற்றும் பால்வெளி போன்ற விண்மீன் திரள்களின் வடிவம் மற்றும் பிரபஞ்சம் எவ்வாறு உருவாகிறது என்பதில் அதன் பங்கு பற்றி மேலும் அறிந்துகொள்வோம்” என்று டர்ஹாம் பல்கலைக்கழகத்தின் கணக்கீட்டு அண்டவியல் நிறுவனத்தைச் சேர்ந்த பேராசிரியர் கார்லோஸ் ஃபிராங்க் கூறினார். பிபிசி,

சிறிய விண்மீன் திரள்களில் நடுத்தர அளவிலான கருந்துளைகள் எவ்வாறு செயல்படுகின்றன என்பதை அறிய ஆராய்ச்சியாளர்கள் தரவைப் பயன்படுத்துகின்றனர். 7.5 மில்லியன் விண்மீன் திரள்களை மேப்பிங் செய்த பிறகு, 2026 இல் அதன் ஓட்டத்தின் முடிவில் மேலும் 27.5 மில்லியனைச் சேர்க்க DESI இலக்கு வைத்துள்ளது.

திட்டத்தில் ஈடுபட்டுள்ள டர்ஹாம் பல்கலைக்கழகத்தின் எக்ஸ்ட்ராகேலக்டிக் வானியல் மையத்தின் PhD ஆராய்ச்சியாளர் விக்டோரியா ஃபாசெட், DESI முன்பு கண்டுபிடிக்கப்பட்டதை விட மிகவும் மங்கலான மற்றும் சிவப்பு பொருட்களை பட்டியலிடுகிறது என்றார். “அரிய பொருட்களின் பெரிய மாதிரிகள் உட்பட பல கவர்ச்சியான அமைப்புகளை நாங்கள் கண்டுபிடித்து வருகிறோம், இதற்கு முன்பு எங்களால் விரிவாகப் படிக்க முடியவில்லை,” என்று அவர் கூறினார்.

DESI அரிசோனாவில் நிக்கோலஸ் யு. மைல் தொலைநோக்கியில் நிறுவப்பட்டது.


Gadgets 360 இல் உள்ள நுகர்வோர் எலெக்ட்ரானிக்ஸ் ஷோவிலிருந்து சமீபத்தியவற்றைப் பெறுங்கள் CES 2022 மையம்.link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *