நியூஸ் டெஸ்க், அமர் உஜாலா, புது தில்லி

வெளியிட்டவர்: சுரேந்திர ஜோஷி
புதுப்பிக்கப்பட்டது ஞாயிறு, 09 ஜனவரி 2022 12:18 PM IST

சுருக்கம்

டிசம்பர் 26 வீர் பால் திவாஸாக அனுசரிக்கப்படும்: சாஹிப்ஜாதே குரு கோவிந்த் சிங்கின் மகன். குரு கோவிந்த் சிங் தனது ஐந்து அன்பானவர்களை நாட்டையும் மதத்தையும் பாதுகாப்பதற்காக தியாகம் செய்தார். மாதா குஜ்ரி, ஸ்ரீ குரு கோவிந்த் சிங் ஜி மற்றும் சாஹிப்ஜாதாஸ் ஆகியோரின் வீரம் மற்றும் இலட்சியங்கள் லட்சக்கணக்கான மக்களுக்கு பலத்தை அளிக்கிறது என்று பிரதமர் கூறினார். அநீதிக்கு முன் அவர் தலைவணங்கியதில்லை.

குரு கோவிந்த் சிங் ஜெயந்தி
புகைப்படம்: முகநூல்

செய்தி கேட்க

குரு கோவிந்த் சிங் ஜியின் பிறந்தநாளான ‘குரு பர்வ்’ விழாவில் பிரதமர் நரேந்திர மோடி ஞாயிற்றுக்கிழமை ஒரு பெரிய அறிவிப்பை வெளியிட்டார். ஒவ்வொரு ஆண்டும் டிசம்பர் 26ஆம் தேதி ‘வீர் பால் திவாஸ்’ கொண்டாடப்படும் என்றார். சாஹிப்ஜாதாக்களின் துணிச்சலுக்கும் நீதியைப் பின்பற்றுவதற்கும் இது ஒரு பொருத்தமான அஞ்சலியாக இருக்கும்.

வீர் பால் திவாஸ் கொண்டாட்டத்தை பிரதமர் மோடி ட்வீட் மூலம் அறிவித்தார். பிரதமர் கூறினார், ‘இன்று, ஸ்ரீ குரு கோவிந்த் சிங் ஜியின் பிரகாஷ் பர்வ்வின் நல்ல சந்தர்ப்பத்தில், இந்த ஆண்டு முதல் டிசம்பர் 26 ஆம் தேதி ‘வீர் பால் திவாஸ்’ ஆக கொண்டாடப்படும் என்பதை நான் பெருமையுடன் தெரிவித்துக் கொள்கிறேன். சாஹிப்ஜாதாஸின் துணிச்சலுக்கு இது ஒரு பொருத்தமான அஞ்சலியாக இருக்கும்.

மாதா குஜ்ரி, குரு கோவிந்த் சிங் மற்றும் சாஹிப்ஜாதே ஆகியோர் வீரத்தின் இலட்சியங்கள்
மாதா குஜ்ரி, ஸ்ரீ குரு கோவிந்த் சிங் ஜி மற்றும் சாஹிப்ஜாதாஸ் ஆகியோரின் வீரம் மற்றும் இலட்சியங்கள் லட்சக்கணக்கான மக்களுக்கு பலத்தை அளிக்கின்றன. அநீதிக்கு முன் அவர் தலைவணங்கியதில்லை. உள்ளடக்கிய மற்றும் இணக்கமான உலகத்தை அவர் கற்பனை செய்தார். அவர்களைப் பற்றி மேலும் மேலும் மக்களுக்கு தெரியப்படுத்துவது காலத்தின் தேவை.

சுவரில் உயிருடன் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டார்
சாஹிப்ஜாதா ஜோராவர் சிங் ஜி மற்றும் சாஹிப்சாதா ஃபதே சிங் ஜி ஆகியோர் சுவரில் உயிருடன் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட அதே நாளில் ‘வீர் பால் திவாஸ்’ கொண்டாடப்படும் என்று பிரதமர் கூறினார். இந்த இரண்டு பெரிய மனிதர்களும் மதத்தின் பெரிய கொள்கைகளிலிருந்து விலகிச் செல்வதை விட மரணத்தைத் தேர்ந்தெடுத்தனர்.

வாய்ப்பு

குரு கோவிந்த் சிங் ஜியின் பிறந்தநாளான ‘குரு பர்வ்’ விழாவில் பிரதமர் நரேந்திர மோடி ஞாயிற்றுக்கிழமை ஒரு பெரிய அறிவிப்பை வெளியிட்டார். ஒவ்வொரு ஆண்டும் டிசம்பர் 26ஆம் தேதி ‘வீர் பால் திவாஸ்’ கொண்டாடப்படும் என்றார். சாஹிப்ஜாதாக்களின் துணிச்சலுக்கும் நீதியைப் பின்பற்றுவதற்கும் இது ஒரு பொருத்தமான அஞ்சலியாக இருக்கும்.

வீர் பால் திவாஸ் கொண்டாட்டத்தை பிரதமர் மோடி ட்வீட் மூலம் அறிவித்தார். பிரதமர் கூறினார், ‘இன்று, ஸ்ரீ குரு கோவிந்த் சிங் ஜியின் பிரகாஷ் பர்வ்வின் நல்ல சந்தர்ப்பத்தில், இந்த ஆண்டு முதல் டிசம்பர் 26 ஆம் தேதி ‘வீர் பால் திவாஸ்’ ஆக கொண்டாடப்படும் என்பதை நான் பெருமையுடன் தெரிவித்துக் கொள்கிறேன். சாஹிப்ஜாதாஸின் துணிச்சலுக்கு இது ஒரு பொருத்தமான அஞ்சலியாக இருக்கும்.

மாதா குஜ்ரி, குரு கோவிந்த் சிங் மற்றும் சாஹிப்ஜாதே ஆகியோர் வீரத்தின் இலட்சியங்கள்

மாதா குஜ்ரி, ஸ்ரீ குரு கோவிந்த் சிங் ஜி மற்றும் சாஹிப்ஜாதாஸ் ஆகியோரின் வீரம் மற்றும் இலட்சியங்கள் லட்சக்கணக்கான மக்களுக்கு பலத்தை அளிக்கின்றன. அநீதிக்கு முன் அவர் தலைவணங்கியதில்லை. உள்ளடக்கிய மற்றும் இணக்கமான உலகத்தை அவர் கற்பனை செய்தார். அவர்களைப் பற்றி மேலும் மேலும் மக்களுக்கு தெரியப்படுத்துவது காலத்தின் தேவை.

சுவரில் உயிருடன் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டார்

சாஹிப்ஜாதா ஜோராவர் சிங் ஜி மற்றும் சாஹிப்சாதா ஃபதே சிங் ஜி ஆகியோர் சுவரில் உயிருடன் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட அதே நாளில் ‘வீர் பால் திவாஸ்’ கொண்டாடப்படும் என்று பிரதமர் கூறினார். இந்த இரண்டு பெரிய மனிதர்களும் மதத்தின் பெரிய கொள்கைகளிலிருந்து விலகிச் செல்வதை விட மரணத்தைத் தேர்ந்தெடுத்தனர்.Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You missed