வேர்ல்ட் டெஸ்க், அமர் உஜாலா, இஸ்லாமாபாத்

வெளியிட்டவர்: அமித் மண்டல்
புதன், 12 ஜனவரி 2022 06:42 PM IST புதுப்பிக்கப்பட்டது

சுருக்கம்

அடுத்த 100 ஆண்டுகளுக்கு இந்தியாவுடன் பகைமையை விரும்பவில்லை என பெயர் வெளியிட விரும்பாத அதிகாரி ஒருவர் தெரிவித்தார். புதிய கொள்கையானது உடனடி அண்டை நாடுகளுடன் அமைதியை நாடுகிறது.

செய்தி கேட்க

ஒரு ஊடக அறிக்கையின்படி, பாகிஸ்தான் அதன் முதல் தேசிய பாதுகாப்புக் கொள்கையின் ஒரு பகுதியாக இந்தியா உள்ளிட்ட உடனடி அண்டை நாடுகளுடன் அமைதியை நிலைநாட்ட தயாராக உள்ளது. இருதரப்பு பேச்சுவார்த்தையில் முன்னேற்றம் ஏற்பட்டாலும், காஷ்மீர் பிரச்னைக்கு தீர்வு காணாவிட்டாலும், புதுடெல்லியுடன் வர்த்தகத்திற்கு பாகிஸ்தானின் கதவுகள் திறந்தே உள்ளன என்று அதில் கூறப்பட்டுள்ளது. கடந்த மாதம் தேசிய பாதுகாப்புக் குழு மற்றும் அமைச்சரவையால் தனித்தனியாக அங்கீகரிக்கப்பட்ட தேசிய பாதுகாப்புக் கொள்கையை பிரதமர் இம்ரான் கான் வெள்ளிக்கிழமை முறைப்படி வெளியிட உள்ளார்.

நெருங்கிய அண்டை நாடுகளுடன் சமாதானம் மற்றும் பொருளாதார இராஜதந்திரம் ஆகியவற்றைக் குறிக்கிறது
தி எக்ஸ்பிரஸ் ட்ரிப்யூன் செய்தித்தாள் செவ்வாயன்று, புதிய தேசிய பாதுகாப்புக் கொள்கையில் பாகிஸ்தானின் வெளியுறவுக் கொள்கைக்கு நெருக்கமான அண்டை நாடுகளுடனான அமைதி மற்றும் பொருளாதார இராஜதந்திரம் மையமாக இருக்கும் என்று தெரிவித்துள்ளது. 2022-26 க்கு இடைப்பட்ட காலப்பகுதியை உள்ளடக்கிய ஐந்தாண்டுக் கொள்கை ஆவணம், நாட்டின் முதல்-வகையான மூலோபாய அறிக்கையாக பாகிஸ்தான் அரசாங்கத்தால் தயாரிக்கப்பட்டது, அதன் இலக்குகளை அடைவதற்கான தேசிய பாதுகாப்பு பார்வை மற்றும் வழிகாட்டுதல்களை வகுத்துள்ளது. இருக்கிறது.

இந்த 100 பக்க ஆவணம் ரகசியமாக வைக்கப்படும்
அதிகாரியை மேற்கோள் காட்டி, 100 பக்க ஆவணம் ரகசியமாக வைக்கப்படும் என்றும், நீண்டகால காஷ்மீர் பிரச்சனைக்கு இறுதி தீர்வு இல்லாமல் இந்தியாவுடனான வர்த்தக மற்றும் வர்த்தக உறவுகளுக்கு கதவு திறக்கப்படும் என்றும், இரண்டு அணுசக்தி பேச்சுவார்த்தைகளில் முன்னேற்றம் இருந்தால். ஆயுதமேந்திய அண்டை நாடுகளுக்கு இடையே. அடுத்த 100 ஆண்டுகளுக்கு இந்தியாவுடன் பகையை நாங்கள் விரும்பவில்லை என்று பெயர் வெளியிட விரும்பாத அதிகாரி கூறினார். புதிய கொள்கையானது உடனடி அண்டை நாடுகளுடன் அமைதியை நாடுகிறது.

பேச்சுவார்த்தை மற்றும் முன்னேற்றம் ஏற்பட்டால், முன்பு இருந்தது போல் இந்தியாவுடனான வர்த்தக மற்றும் வர்த்தக உறவுகளை இயல்பாக்குவதற்கான வாய்ப்புகள் இருக்கும் என்று அந்த அதிகாரி கூறினார். 2016-ம் ஆண்டு பதான்கோட் விமானப்படை தளத்தில் பாகிஸ்தானைச் சேர்ந்த பயங்கரவாதிகள் நடத்திய தாக்குதலுக்குப் பிறகு இந்தியா-பாகிஸ்தான் இடையேயான உறவில் விரிசல் ஏற்பட்டது. உரியில் உள்ள இந்திய ராணுவ முகாம் மீதான தாக்குதல் உறவை மேலும் மோசமாக்கியது.

வாய்ப்பு

ஒரு ஊடக அறிக்கையின்படி, பாகிஸ்தான் அதன் முதல் தேசிய பாதுகாப்புக் கொள்கையின் ஒரு பகுதியாக இந்தியா உள்ளிட்ட உடனடி அண்டை நாடுகளுடன் அமைதியை நிலைநாட்ட தயாராக உள்ளது. இருதரப்பு பேச்சுவார்த்தையில் முன்னேற்றம் ஏற்பட்டாலும், காஷ்மீர் பிரச்னைக்கு தீர்வு காணாவிட்டாலும், புதுடெல்லியுடன் வர்த்தகத்திற்கு பாகிஸ்தானின் கதவுகள் திறந்தே உள்ளன என்று அதில் கூறப்பட்டுள்ளது. கடந்த மாதம் தேசிய பாதுகாப்புக் குழு மற்றும் அமைச்சரவையால் தனித்தனியாக அங்கீகரிக்கப்பட்ட தேசிய பாதுகாப்புக் கொள்கையை பிரதமர் இம்ரான் கான் வெள்ளிக்கிழமை முறைப்படி வெளியிட உள்ளார்.

நெருங்கிய அண்டை நாடுகளுடன் சமாதானம் மற்றும் பொருளாதார இராஜதந்திரம் ஆகியவற்றைக் குறிக்கிறது

தி எக்ஸ்பிரஸ் ட்ரிப்யூன் செய்தித்தாள் செவ்வாயன்று, புதிய தேசிய பாதுகாப்புக் கொள்கையில் பாகிஸ்தானின் வெளியுறவுக் கொள்கைக்கு நெருக்கமான அண்டை நாடுகளுடனான அமைதி மற்றும் பொருளாதார இராஜதந்திரம் மையமாக இருக்கும் என்று தெரிவித்துள்ளது. 2022-26 க்கு இடைப்பட்ட காலப்பகுதியை உள்ளடக்கிய ஐந்தாண்டுக் கொள்கை ஆவணம், நாட்டின் முதல்-வகையான மூலோபாய அறிக்கையாக பாகிஸ்தான் அரசாங்கத்தால் தயாரிக்கப்பட்டது, அதன் இலக்குகளை அடைவதற்கான தேசிய பாதுகாப்பு பார்வை மற்றும் வழிகாட்டுதல்களை வகுத்துள்ளது. இருக்கிறது.

இந்த 100 பக்க ஆவணம் ரகசியமாக வைக்கப்படும்

அதிகாரியை மேற்கோள் காட்டி, 100 பக்க ஆவணம் ரகசியமாக வைக்கப்படும் என்றும், நீண்டகால காஷ்மீர் பிரச்சனைக்கு இறுதி தீர்வு இல்லாமல் இந்தியாவுடனான வர்த்தக மற்றும் வர்த்தக உறவுகளுக்கு கதவு திறக்கப்படும் என்றும், இரண்டு அணுசக்தி பேச்சுவார்த்தைகளில் முன்னேற்றம் இருந்தால். ஆயுதமேந்திய அண்டை நாடுகளுக்கு இடையே. அடுத்த 100 ஆண்டுகளுக்கு இந்தியாவுடன் பகையை நாங்கள் விரும்பவில்லை என்று பெயர் வெளியிட விரும்பாத அதிகாரி கூறினார். புதிய கொள்கையானது உடனடி அண்டை நாடுகளுடன் அமைதியை நாடுகிறது.

பேச்சுவார்த்தை மற்றும் முன்னேற்றம் ஏற்பட்டால், முன்பு இருந்தது போல் இந்தியாவுடனான வர்த்தக மற்றும் வர்த்தக உறவுகளை இயல்பாக்குவதற்கான வாய்ப்புகள் இருக்கும் என்று அந்த அதிகாரி கூறினார். 2016-ம் ஆண்டு பதான்கோட் விமானப்படை தளத்தில் பாகிஸ்தானைச் சேர்ந்த பயங்கரவாதிகள் நடத்திய தாக்குதலுக்குப் பிறகு இந்தியா-பாகிஸ்தான் இடையேயான உறவில் விரிசல் ஏற்பட்டது. உரியில் உள்ள இந்திய ராணுவ முகாம் மீதான தாக்குதல் உறவை மேலும் மோசமாக்கியது.Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published.