நியூஸ் டெஸ்க், அமர் உஜாலா, சண்டிகர்

வெளியிட்டவர்: நிவேதிதா வர்மா
புதுப்பிக்கப்பட்டது ஞாயிறு, 09 ஜனவரி 2022 12:37 PM IST

சுருக்கம்

விவசாயச் சட்டங்களின் வெற்றிக்குப் பிறகு முதன்முறையாக பஞ்சாபில் விவசாயிகள் அரசியல் அரங்கில் தோன்றுகிறார்கள். மாநிலத்தில் நடைபெற உள்ள சட்டசபை தேர்தலில், 22 விவசாய அமைப்புகள் இணைந்து ஐக்கிய சமாஜ் மோர்ச்சா என்ற அமைப்பை உருவாக்கி தேர்தலில் போட்டியிடுகின்றன.

பல்பீர் சிங் ராஜேவால்.
– புகைப்படம்: கோப்பு

செய்தி கேட்க

பஞ்சாப் சட்டப்பேரவைத் தேர்தலில் அதிர்ஷ்டத்தை சோதித்துப் பார்க்கத் தயாராக உள்ள விவசாயிகள் அமைப்புகளின் ஐக்கிய சமாஜ் மோர்ச்சாவின் ஆம் ஆத்மி கட்சியுடன் கூட்டணி குறித்த பேச்சுவார்த்தை முறிவடைந்தது. இதைத் தொடர்ந்து, மோர்ச்சாவைச் சேர்ந்த பல்பீர் சிங் ராஜேவால் கூறுகையில், ஆம் ஆத்மி கட்சியும் மற்ற பாரம்பரியக் கட்சிகளைப் போல சீட்டு விற்று குற்றவாளிகளை களமிறக்கி செயல்படத் தொடங்கியுள்ளது.

பஞ்சாபில் 117 இடங்களுக்கான வேட்பாளர்களை சம்யுக்த சமாஜ் மோர்ச்சா விரைவில் அறிவிக்கும் என்று ராஜேவால் கூறினார். மோர்ச்சா பதிவுக்காக தேர்தல் ஆணையத்திடம் விண்ணப்பித்துள்ளதாகவும், 117 இடங்களில் போட்டியிடும் வேட்பாளர்களுக்கும் ஒரே சின்னத்தை வழங்க தேர்தல் ஆணையத்திடம் கேட்டுக் கொள்ளப்படும் என்றும் அவர் கூறினார். பஞ்சாப் சட்டசபை தேர்தலில் ஐக்கிய சமூக முன்னணி மற்றும் பாரம்பரிய கட்சிகளுக்கு இடையே மோதல் ஏற்படும் என்றும் அதில் ஜனதா முன்னணிக்கு ஆதரவு அளிக்கும் என்றும் அவர் கூறினார்.

கூட்டணி பற்றி அதிகம் பேசப்பட்டது

2022 போரில், ஆம் ஆத்மி மற்றும் ஐக்கிய சமாஜ் மோர்ச்சாவின் பாதை வித்தியாசமாக இருக்கும். அப்போது இருவருக்கும் இடையே கூட்டணி குறித்து மட்டுமே பேச்சு வார்த்தை நடந்தது. ஆம் ஆத்மி கட்சியின் மாநிலத் தலைவரும், எம்.பி.யுமான பகவந்த் மான், கூட்டணி தொடர்பாக விவசாயிகளுடன் எந்தப் பேச்சும் நடத்தவில்லை என்று கூறியிருக்கிறார். கட்சி 117 இடங்களில் தனித்து போட்டியிடும். அதே நேரத்தில், ஐக்கிய சமாஜ் மோர்ச்சாவுடன் இணைந்து தேர்தலில் போட்டியிட்டால், தேர்தலில் நல்ல பலன் கிடைக்கும் என விவசாயிகள் கூறுகின்றனர்.

ராஜேவாலை முதல்வராக அறிவிக்க வேண்டும் என்ற பேச்சு எழுந்தது

ஐக்கிய கிசான் மோர்ச்சாவின் பெரிய முகமான பல்பீர் சிங் ராஜேவாலை உங்கள் முதல்வர் முகமாக அறிவிக்கலாம் என்று கூட விவாதம் நடந்தது. ஆம் ஆத்மி கட்சித் தலைவர்களுடன், விவசாயிகளும் கூட்டணி குறித்த பேச்சு வார்த்தைகளைப் பற்றி பேசினர், ஆனால் இப்போது இந்த விவாதத்தை ஆம் ஆத்மி கட்சியின் மாநிலத் தலைவரும் எம்.பியுமான பகவந்த் மான் பஞ்சாபில் முடித்துள்ளார். மாநிலத்தில் 117 இடங்களில் ஆம் ஆத்மி கட்சி தனித்து போட்டியிடுவதாக அவர் குறிப்பிட்டுள்ளார். மறுபுறம், சில விவசாயத் தலைவர்களும் இன்னும் தவறு இல்லை என்று கூறுகிறார்கள். இருவரும் இணைந்து தேர்தலில் போட்டியிட்டிருந்தால், தேர்தலில் படம் வேறுவிதமாக இருந்திருக்கும். இருப்பினும், ஆம் ஆத்மி கட்சியின் மத்திய தலைமை குறித்து இதுவரை அதிகாரப்பூர்வ அறிவிப்பு எதுவும் வெளியிடப்படவில்லை.

வாய்ப்பு

பஞ்சாப் சட்டப்பேரவைத் தேர்தலில் அதிர்ஷ்டத்தை சோதித்துப் பார்க்கத் தயாராக உள்ள விவசாயிகள் அமைப்புகளின் ஐக்கிய சமாஜ் மோர்ச்சாவின் ஆம் ஆத்மி கட்சியுடன் கூட்டணி குறித்த பேச்சுவார்த்தை முறிவடைந்தது. இதைத் தொடர்ந்து, மோர்ச்சாவைச் சேர்ந்த பல்பீர் சிங் ராஜேவால் கூறுகையில், ஆம் ஆத்மி கட்சியும் மற்ற பாரம்பரியக் கட்சிகளைப் போல சீட்டு விற்று குற்றவாளிகளை களமிறக்கி செயல்படத் தொடங்கியுள்ளது.

பஞ்சாபில் 117 இடங்களுக்கான வேட்பாளர்களை சம்யுக்த சமாஜ் மோர்ச்சா விரைவில் அறிவிக்கும் என்று ராஜேவால் கூறினார். மோர்ச்சா பதிவுக்காக தேர்தல் ஆணையத்திடம் விண்ணப்பித்துள்ளதாகவும், 117 இடங்களில் போட்டியிடும் வேட்பாளர்களுக்கும் ஒரே சின்னத்தை வழங்க தேர்தல் ஆணையத்திடம் கேட்டுக் கொள்ளப்படும் என்றும் அவர் கூறினார். பஞ்சாப் சட்டசபை தேர்தலில் ஐக்கிய சமூக முன்னணி மற்றும் பாரம்பரிய கட்சிகளுக்கு இடையே மோதல் ஏற்படும் என்றும் அதில் ஜனதா முன்னணிக்கு ஆதரவு அளிக்கும் என்றும் அவர் கூறினார்.

கூட்டணி பற்றி அதிகம் பேசப்பட்டது

2022 போரில், ஆம் ஆத்மி மற்றும் ஐக்கிய சமாஜ் மோர்ச்சாவின் பாதை வித்தியாசமாக இருக்கும். அப்போது இருவருக்கும் இடையே கூட்டணி குறித்து மட்டுமே பேச்சு வார்த்தை நடந்தது. ஆம் ஆத்மி கட்சியின் மாநிலத் தலைவரும், எம்.பி.யுமான பகவந்த் மான், கூட்டணி தொடர்பாக விவசாயிகளுடன் எந்தப் பேச்சும் நடத்தவில்லை என்று கூறியிருக்கிறார். கட்சி 117 இடங்களில் தனித்து போட்டியிடும். அதே நேரத்தில், ஐக்கிய சமாஜ் மோர்ச்சாவுடன் இணைந்து தேர்தலில் போட்டியிட்டால், தேர்தலில் நல்ல பலன் கிடைக்கும் என விவசாயிகள் கூறுகின்றனர்.

ராஜேவாலை முதல்வராக அறிவிக்க வேண்டும் என்ற பேச்சு எழுந்தது

ஐக்கிய கிசான் மோர்ச்சாவின் பெரிய முகமான பல்பீர் சிங் ராஜேவாலை உங்கள் முதல்வர் முகமாக அறிவிக்கலாம் என்று கூட விவாதம் நடந்தது. ஆம் ஆத்மி கட்சித் தலைவர்களுடன், விவசாயிகளும் கூட்டணி குறித்த பேச்சு வார்த்தைகளைப் பற்றி பேசினர், ஆனால் இப்போது இந்த விவாதத்தை ஆம் ஆத்மி கட்சியின் மாநிலத் தலைவரும் எம்.பியுமான பகவந்த் மான் பஞ்சாபில் முடித்துள்ளார். மாநிலத்தில் 117 இடங்களில் ஆம் ஆத்மி கட்சி தனித்து போட்டியிடுவதாக அவர் குறிப்பிட்டுள்ளார். மறுபுறம், சில விவசாயத் தலைவர்களும் இன்னும் தவறு இல்லை என்று கூறுகிறார்கள். இருவரும் இணைந்து தேர்தலில் போட்டியிட்டிருந்தால், தேர்தலில் படம் வேறுவிதமாக இருந்திருக்கும். இருப்பினும், ஆம் ஆத்மி கட்சியின் மத்திய தலைமை குறித்து இதுவரை அதிகாரப்பூர்வ அறிவிப்பு எதுவும் வெளியிடப்படவில்லை.Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You missed