புதுடெல்லி: நிதி அமைச்சர் நிர்மலா சீதாராமன் வெள்ளியன்று, நாட்டின் மிகப்பெரிய காப்பீட்டு நிறுவனமான எல்.ஐ.சி.யின் திட்டமிடப்பட்ட முதலீட்டு விற்பனையின் முன்னேற்றம் குறித்து மதிப்பாய்வு செய்யப்பட்டது.
நாட்டின் வரலாற்றிலேயே மிகப் பெரியதாகக் கருதப்படும் லைஃப் இன்சூரன்ஸ் கார்ப்பரேஷனின் (எல்ஐசி) ஆரம்ப பொதுப் பங்கு (ஐபிஓ) மார்ச் மாதத்திற்குள் சந்தைக்கு வரும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
“மத்திய நிதியமைச்சர் ஸ்ரீமதி @nsitharaman முன்னேற்றத்தை மதிப்பாய்வு செய்கிறார் எல்ஐசி ஐபிஓ இன்று புதுதில்லியில் @SecyDIPAM முன்னிலையில்; செயலாளர் @DFS_India மற்றும் மூத்த அதிகாரிகள் @LICIndiaForever மற்றும் @FinMinIndia விசி மூலம்,” என்று நிதி அமைச்சகம் ட்வீட் செய்தது.
நடப்பு நிதியாண்டில் (ஏப்ரல்-மார்ச்) நிர்ணயிக்கப்பட்ட ரூ.1.75 லட்சம் கோடி முதலீட்டு இலக்கை எட்டுவதற்கு எல்ஐசியின் ஐபிஓ முக்கியமானது. இந்த நிதியாண்டில் இதுவரை பொதுத்துறை நிறுவனங்களின் பங்கு விலக்கல் மூலம் ரூ.9,330 கோடி திரட்டப்பட்டுள்ளது.
கடந்த ஆண்டு செப்டம்பரில் அரசாங்கம், கோல்ட்மேன் சாக்ஸ் (இந்தியா) செக்யூரிட்டீஸ் பிரைவேட் லிமிடெட், சிட்டிகுரூப் குளோபல் மார்க்கெட்ஸ் இந்தியா பிரைவேட் லிமிடெட் மற்றும் நோமுரா ஃபைனான்சியல் அட்வைசரி அண்ட் செக்யூரிட்டீஸ் (இந்தியா) பிரைவேட் லிமிடெட் உட்பட 10 வணிக வங்கியாளர்களை நியமித்தது. . நியமிக்கப்பட்டார்.
மற்ற தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட வங்கியாளர்களில் எஸ்பிஐ கேபிடல் மார்க்கெட்ஸ் லிமிடெட், ஜேஎம் பைனான்சியல் லிமிடெட், ஆக்சிஸ் கேபிடல் லிமிடெட், போஃபா செக்யூரிட்டீஸ், ஜேபி மோர்கன் இந்தியா பிரைவேட் லிமிடெட், ஐசிஐசிஐ செக்யூரிட்டீஸ் லிமிடெட் மற்றும் கோடக் மஹிந்திரா கேபிடல் கம்பெனி லிமிடெட் ஆகியவை அடங்கும்.
ஐபிஓவின் சட்ட ஆலோசகராக சிரில் அமர்சந்த் மங்கள்தாஸ் நியமிக்கப்பட்டுள்ளார்.
ஐபிஓ மூலம் பங்குகளை திரும்பப் பெறுவதற்கான அரசாங்கப் பங்குகளின் அளவை தீர்மானிக்கும் பணியில் அரசாங்கம் ஈடுபட்டுள்ளது.
எல்ஐசியில் வெளிநாட்டு முதலீட்டாளர்கள் பங்கு பெற அனுமதிப்பது குறித்தும் அரசு பரிசீலித்து வருகிறது. SEBI விதிமுறைகளின்படி, வெளிநாட்டு போர்ட்ஃபோலியோ முதலீட்டாளர்கள் (FPIs) பொதுப் பங்கீட்டில் பங்குகளை வாங்க அனுமதிக்கப்படுகிறார்கள்.
இருப்பினும், எல்ஐசி சட்டத்தில் அன்னிய முதலீட்டிற்கான எந்த ஏற்பாடும் இல்லாததால், முன்மொழியப்பட்ட எல்ஐசி ஐபிஓ வெளிநாட்டு முதலீட்டாளர் பங்கேற்பு தொடர்பான செபி விதிமுறைகளுடன் இணைந்திருக்க வேண்டும்.
பொருளாதார விவகாரங்களுக்கான அமைச்சரவைக் குழு கடந்த ஆண்டு ஜூலை மாதம் எல்.ஐ.சி.யின் பங்கு விற்பனைக்கு ஒப்புதல் அளித்தது.

link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You missed