நமது சூரியனைப் போன்ற ஒரு நட்சத்திரம் முழுவதுமாக உருவாக மில்லியன் கணக்கான ஆண்டுகள் ஆகும் என்று வானியலாளர்கள் நீண்ட காலமாக நினைத்து வருகின்றனர். ஆனால் உலகின் மிகப்பெரிய ரேடியோ தொலைநோக்கியான ஃபாஸ்ட் மூலம் சமீபத்திய அவதானிப்புகள் இந்த நீண்டகால நம்பிக்கையின் மீது சந்தேகத்தை ஏற்படுத்துகின்றன. நட்சத்திரங்கள் முன்பு நினைத்ததை விட மிக வேகமாக உருவாகும் என்று ஒரு புதிய ஆய்வு காட்டுகிறது. பூமியிலிருந்து 450 ஒளியாண்டுகள் தொலைவில் உள்ள டாரஸ் விண்மீன் தொகுப்பில் உள்ள ஒரு மூலக்கூறு மேகத்திற்குள் இருக்கும் காந்தப்புலத்தை விஞ்ஞானிகள் ஆய்வு செய்தனர். லிண்ட்ஸ் 1544 என்று பெயரிடப்பட்ட மேகத்தை அவர் தேர்ந்தெடுத்தார், ஏனெனில் அது ஒரு நட்சத்திர உருவாக்கத்தின் விளிம்பில் இருந்தது. வானியலாளர்கள் முன்பு மேகத்தின் அடர்த்தியான பகுதிக்குள் இருக்கும் காந்தப்புலத்தை அளந்தனர்.

அவர்கள் புவேர்ட்டோ ரிக்கோவில் நிறுவப்பட்ட அரேசிபோ ஆய்வகத்தைப் பயன்படுத்தி மேகத்தின் விளிம்புகளில் உள்ள மெல்லிய பகுதிகளையும் ஆய்வு செய்தனர், ஆனால் இது எதிர்பாராத விதமாக 2020 இல் சரிந்தது. அவர்களால் ஆய்வு செய்ய முடியாதது, மையத்திற்கும் வெளிப்புற அடுக்குக்கும் இடையே உள்ள இடைநிலைப் பகுதி. வேகமான அளவீடுகள் மெல்லிய மற்றும் அடர்த்தியான பகுதிகளுக்கு இடையே உள்ள பகுதியில் கவனம் செலுத்துகின்றன. ஆராய்ச்சியாளர்களின் கூற்றுப்படி, இந்த அவதானிப்புகள் புதிய இடத்தில் உள்ள காந்தப்புலம் கோட்பாட்டு மாதிரியை விட 13 மடங்கு குறைவாக இருப்பதைக் காட்டியது.

ஒரு படி நல்ல அறிக்கை SPACE.com ஆல், காந்தப்புலம் கீழே விழுவதைத் தடுக்க போதுமானதாக இல்லை, மேலும் அணுக்கரு இணைவு மிக விரைவாக நிகழும். சூரியன் போன்ற வாழும் நட்சத்திரங்கள் அணுக்கரு இணைவு மூலம் இயங்குகின்றன.

ஆய்வுக்கு தலைமை தாங்கிய ஃபாஸ்ட் தலைமை விஞ்ஞானி டி லீ கூறினார் Science.org நிலையான கோட்பாடு செயல்பட்டால், மேக அடர்த்தியில் 100 மடங்கு அதிகரிப்பை எதிர்க்க, காந்தப்புலம் கணிசமாக வலுவாக இருக்க வேண்டும். ஆனால் அது நடக்கவில்லை.

மற்ற நட்சத்திரங்களை உருவாக்கும் மேகங்களின் அளவீடுகள் இதே போன்ற முடிவுகளைத் தந்தால், இந்த கண்டுபிடிப்பு நட்சத்திர உருவாக்கத்தின் கோட்பாட்டில் புரட்சியை ஏற்படுத்தும் என்று விஞ்ஞானிகள் நம்புகின்றனர். சீனாவில் நிறுவப்பட்ட வேகமான தொலைநோக்கி அரேசிபோவை விட மிகப் பெரியது. அரேசிபோவின் 305 மீட்டருடன் ஒப்பிடும்போது ஃபாஸ்ட் 500 மீட்டர் விட்டம் கொண்டது. ஐந்து தசாப்தங்களுக்கும் மேலாக, 2016 வரை உலகின் மிகப்பெரிய ரேடியோ தொலைநோக்கி என்ற சாதனையை அரேசிபோ வைத்திருந்தது. அரேசிபோ தொலைநோக்கியின் சரிவுக்குப் பிறகு, சீனா சர்வதேச விஞ்ஞானிகளுக்கு உண்ணாவிரதத்தைத் திறந்தது.


Gadgets 360 இல் உள்ள நுகர்வோர் எலெக்ட்ரானிக்ஸ் ஷோவிலிருந்து சமீபத்தியவற்றைப் பெறுங்கள் CES 2022 மையம்.link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *