நியூஸ் டெஸ்க், அமர் உஜாலா, புது தில்லி

வெளியிட்டவர்: விகாஸ் குமார்
புதுப்பிக்கப்பட்டது செவ்வாய், 11 ஜனவரி 2022 12:47 AM IST

சுருக்கம்

கணவன்-மனைவி இடையேயான பாலியல் உறவுகளுக்கு கற்பழிப்பு குற்றத்திலிருந்து விலக்கு அளிக்கும் பிரிவு 375 ஐபிசி விதிவிலக்கை பெஞ்ச் குறிப்பிடுகிறது. தரப்பினர் திருமணம் செய்து கொண்ட வழக்குகளுக்கும், திருமணம் நடக்காத வழக்குகளுக்கும் இடையே தரமான வேறுபாடு இருப்பதாக நீதிமன்றம் கவனித்தது.

டெல்லி உயர்நீதிமன்றம் (கோப்பு படம்)
– புகைப்படம்: அமர் உஜாலா

செய்தி கேட்க

திருமண பலாத்கார வழக்குகளில், குற்றவாளிகள் முதல் பார்வையில் தண்டிக்கப்பட வேண்டும், அதில் எந்த சந்தேகமும் இல்லை என்று உயர்நீதிமன்றம் தெரிவித்துள்ளது. பாலியல் சுயாட்சி, உடல் ஒருமைப்பாடு வேண்டாம் என்று சொல்லும் பெண்களின் உரிமையில் எந்த சமரசமும் இருக்க முடியாது. இந்தியாவில் திருமண பலாத்காரத்தை குற்றமாக்கக் கோரிய மனு மீதான விசாரணையின் போது நீதிமன்றம் இதனைத் தெரிவித்துள்ளது.

விசாரணையின் போது, ​​இங்கிலாந்து, அமெரிக்கா, நேபாளம் போன்ற நீதிமன்றங்கள் அத்தகைய விதியை ரத்து செய்துள்ளன என்ற மனுதாரரின் வாதத்தை பெஞ்ச் ஏற்கவில்லை. மற்ற நாடுகளிலும் அதிகார வரம்புகளிலும் அந்நாட்டு நீதிமன்றத்தால் தடை செய்யப்பட்டதால் மட்டும் நாம் எந்த விதியையும் ஒதுக்கி வைக்க முடியாது என்று பெஞ்ச் கூறியது. நீதிபதிகள் சி ஹரி ஷங்கர் மற்றும் ராஜீவ் ஷக்தேர் ஆகியோர் அடங்கிய பெஞ்ச், திருமண பலாத்கார வழக்குகளில் குற்றம் சாட்டப்பட்டவர்கள் தண்டிக்கப்பட வேண்டுமா என்பது கேள்வி அல்ல, ஆனால் அத்தகைய சூழ்நிலையில் அந்த நபர் கற்பழிப்பு குற்றவாளியாக இருக்க வேண்டுமா என்பதுதான் கேள்வி.

கணவன்-மனைவி இடையேயான பாலியல் உறவுகளுக்கு கற்பழிப்பு குற்றத்திலிருந்து விலக்கு அளிக்கும் பிரிவு 375 ஐபிசி விதிவிலக்கை பெஞ்ச் குறிப்பிடுகிறது. தரப்பினர் திருமணம் செய்து கொண்ட வழக்குகளுக்கும், திருமணம் நடக்காத வழக்குகளுக்கும் இடையே தரமான வேறுபாடு இருப்பதாக நீதிமன்றம் கவனித்தது.

கட்சிகள் திருமணம் செய்து கொள்ளும் இடத்தில், அதை பலாத்காரம் என்று வகைப்படுத்தக்கூடாது என்று சட்டமன்றம் கருதினால், அதை கற்பழிப்பு என்று வகைப்படுத்தக்கூடாது என்று பெஞ்ச் கூறியது.

நீதிபதி சி ஹரி சங்கர் கூறுகையில், 375வது பிரிவின் கீழ் உள்ள விதிவிலக்கு நீக்கப்பட வேண்டுமா என்பதுதான் தற்போதைய பிரச்சினை. இந்தியாவில் திருமண பலாத்காரம் என்ற கருத்து இல்லை. சட்டப்பிரிவு 375 தவிர, கட்சிகள் திருமணம் செய்து கொள்ளும் சூழ்நிலையை சட்டமன்றம் உருவாக்கியுள்ளது. இந்த விதிவிலக்கை நீக்குவதற்கு வழக்குத் தொடரப்படுமா என்பதைப் பார்க்க வேண்டும். மேலும் இந்த ஏற்பாடு அரசியலமைப்புக்கு முரணானதாக கருதப்பட வேண்டுமா இல்லையா என்ற கேள்வியும் எழுந்துள்ளது. இது தொடர்பாக உச்சநீதிமன்றத்தில் ஏற்கனவே நிறுவப்பட்ட கோட்பாடுகள் உள்ளன.

இங்கிலாந்து, அமெரிக்கா மற்றும் பல்வேறு நீதிமன்றங்களின் முந்தைய தீர்ப்புகளைக் குறிப்பிடுவதற்குப் பதிலாக, அந்த விதியை ரத்து செய்ய வேண்டிய சிறந்த நிலைமைகளை நாம் குறிப்பிட வேண்டும் என்று பெஞ்ச் கூறியது. இங்கிலாந்து, அமெரிக்கா, நேபாளம் மற்றும் பல்வேறு நீதிமன்றங்களின் முந்தைய முடிவுகளுக்கு மனுதாரர்கள் அளித்த சமர்ப்பிப்புகளுக்கு பெஞ்ச் பொருத்தமற்றது. இது சில வற்புறுத்தக்கூடிய மதிப்பைக் கொண்டிருக்கலாம், ஆனால் மற்ற நாடுகளிலும் அதிகார வரம்புகளிலும் அந்த நாட்டின் நீதிமன்றத்தால் அது தடைசெய்யப்பட்டதால் எந்த விதியையும் நாங்கள் ஒதுக்கி வைக்க முடியாது என்று பெஞ்ச் கூறியது. எங்களுடைய சொந்த நீதித்துறை, நமது சொந்த சட்ட அமைப்பு, நமது சொந்த அரசியலமைப்பு மற்றும் நன்கு நிறுவப்பட்ட கொள்கைகள் உள்ளன என்று உயர்நீதிமன்றம் கூறியுள்ளது.

வாய்ப்பு

திருமண பலாத்கார வழக்குகளில், குற்றவாளிகள் முதல் பார்வையில் தண்டிக்கப்பட வேண்டும், அதில் எந்த சந்தேகமும் இல்லை என்று உயர்நீதிமன்றம் தெரிவித்துள்ளது. பாலியல் சுயாட்சி, உடல் ஒருமைப்பாடு வேண்டாம் என்று சொல்லும் பெண்களின் உரிமையில் எந்த சமரசமும் இருக்க முடியாது. இந்தியாவில் திருமண பலாத்காரத்தை குற்றமாக்கக் கோரிய மனு மீதான விசாரணையின் போது நீதிமன்றம் இதனைத் தெரிவித்துள்ளது.

விசாரணையின் போது, ​​இங்கிலாந்து, அமெரிக்கா, நேபாளம் போன்ற நீதிமன்றங்கள் அத்தகைய விதியை ரத்து செய்துள்ளன என்ற மனுதாரரின் வாதத்தை பெஞ்ச் ஏற்கவில்லை. மற்ற நாடுகளிலும் அதிகார வரம்புகளிலும் அந்நாட்டு நீதிமன்றத்தால் தடை செய்யப்பட்டதால் மட்டும் நாம் எந்த விதியையும் ஒதுக்கி வைக்க முடியாது என்று பெஞ்ச் கூறியது. நீதிபதிகள் சி ஹரி ஷங்கர் மற்றும் ராஜீவ் ஷக்தேர் ஆகியோர் அடங்கிய பெஞ்ச், திருமண பலாத்கார வழக்குகளில் குற்றம் சாட்டப்பட்டவர்கள் தண்டிக்கப்பட வேண்டுமா என்பது கேள்வி அல்ல, ஆனால் அத்தகைய சூழ்நிலையில் அந்த நபர் கற்பழிப்பு குற்றவாளியாக இருக்க வேண்டுமா என்பதுதான் கேள்வி.

கணவன்-மனைவி இடையேயான பாலியல் உறவுகளுக்கு கற்பழிப்பு குற்றத்திலிருந்து விலக்கு அளிக்கும் பிரிவு 375 ஐபிசி விதிவிலக்கை பெஞ்ச் குறிப்பிடுகிறது. தரப்பினர் திருமணம் செய்து கொண்ட வழக்குகளுக்கும், திருமணம் நடக்காத வழக்குகளுக்கும் இடையே தரமான வேறுபாடு இருப்பதாக நீதிமன்றம் கவனித்தது.

கட்சிகள் திருமணம் செய்து கொள்ளும் இடத்தில், அதை பலாத்காரம் என்று வகைப்படுத்தக்கூடாது என்று சட்டமன்றம் கருதினால், அதை கற்பழிப்பு என்று வகைப்படுத்தக்கூடாது என்று பெஞ்ச் கூறியது.

நீதிபதி சி ஹரி சங்கர் கூறுகையில், 375வது பிரிவின் கீழ் உள்ள விதிவிலக்கு நீக்கப்பட வேண்டுமா என்பதுதான் தற்போதைய பிரச்சினை. இந்தியாவில் திருமண பலாத்காரம் என்ற கருத்து இல்லை. சட்டப்பிரிவு 375 தவிர, கட்சிகள் திருமணம் செய்து கொள்ளும் சூழ்நிலையை சட்டமன்றம் உருவாக்கியுள்ளது. இந்த விதிவிலக்கை நீக்குவதற்கு வழக்குத் தொடரப்படுமா என்பதை நாம் பார்க்க வேண்டும். மேலும் இந்த ஏற்பாடு அரசியலமைப்புக்கு முரணானதாக கருதப்பட வேண்டுமா இல்லையா என்ற கேள்வியும் எழுந்துள்ளது. இது தொடர்பாக உச்சநீதிமன்றத்தில் ஏற்கனவே நிறுவப்பட்ட கோட்பாடுகள் உள்ளன.

இங்கிலாந்து, அமெரிக்கா மற்றும் பல்வேறு நீதிமன்றங்களின் முந்தைய தீர்ப்புகளைப் பற்றி குறிப்பிடுவதற்குப் பதிலாக, இந்த விதியை ரத்து செய்ய வேண்டிய சிறந்த நிலைமைகளை நாம் குறிப்பிட வேண்டும் என்று பெஞ்ச் கூறியது. இங்கிலாந்து, அமெரிக்கா, நேபாளம் மற்றும் பல்வேறு நீதிமன்றங்களின் முந்தைய முடிவுகளுக்கு மனுதாரர்கள் அளித்த சமர்ப்பிப்புகளுக்கு பெஞ்ச் பொருத்தமற்றது. இது சில வற்புறுத்தக்கூடிய மதிப்பைக் கொண்டிருக்கலாம், ஆனால் மற்ற நாடுகளிலும் அதிகார வரம்புகளிலும் அந்த நாட்டின் நீதிமன்றத்தால் அது தடைசெய்யப்பட்டதால் எந்த விதியையும் நாங்கள் ஒதுக்கி வைக்க முடியாது என்று பெஞ்ச் கூறியது. எங்களுடைய சொந்த நீதித்துறை, நமது சொந்த சட்ட அமைப்பு, எங்கள் சொந்த அரசியலமைப்பு மற்றும் நன்கு நிறுவப்பட்ட கொள்கைகள் உள்ளன என்று உயர்நீதிமன்றம் கூறியுள்ளது.Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published.