புது தில்லி: இரண்டு எடு வாங்குவதாக திங்கட்கிழமை இன்டராக்டிவ் கூறியது ஜிங்கா $11.04 பில்லியனுக்கு ஒரு ஒப்பந்தத்தில், “Grand Theft Auto” மற்றும் மொபைலுக்கு ஏற்ற “FarmVille” ஆகிய வீடியோ கேம்களை ஒரே கூரையின் கீழ் கொண்டு வரும்.
இந்த இடத்தில் உள்ள மிகப்பெரிய ஒப்பந்தங்களில் ஒன்று, கன்சோல்கள், பிசிக்கள் மற்றும் மொபைல் சாதனங்களில் கேமிங் பவர்ஹவுஸை உருவாக்கும், மேலும் இது ஸ்மார்ட்போன் கேம்களை நோக்கி மக்கள் நகரும் போது வரும்.
டேக்-டூ, “ரெட் டெட் ரிடெம்ப்ஷன்” என்ற சாகச விளையாட்டிற்காகவும் அறியப்பட்டது, இந்த ஒப்பந்தத்திற்காக ஒரு பங்கிற்கு $9.86 வழங்கியது, இது Zynga பங்குகளின் இறுதி இறுதி விலையை விட 64% பிரீமியம் ஆகும். கடன் உட்பட, கையகப்படுத்தல் மதிப்பு $12.7 பில்லியன் ஆகும்.
“இது ஒரு களமிறங்கல் ஒப்பந்தம் … வீடியோ கேம் வணிகத்தில் சாத்தியமான M&A பரிவர்த்தனைகளின் பட்டியலில் ஜிங்கா நீண்ட காலமாக இருந்தது,” வீடியோ கேம் ஆலோசனை நிறுவனமான காந்தன் கேம்ஸின் CEO செர்கன் டோட்டோ கூறினார்.
“டேக்-டூ தொழில்துறையின் வரைபடத்தைப் பார்த்து, ‘எங்களிடம் அடிப்படையில் இங்கு எதுவும் இல்லை’ என்று கூறுகிறது. எனவே, டேக்-டூ மொபைலில் ஒரு பெரிய ஒப்பந்தத்தை உருவாக்கும் என்று நிறைய பேர் எதிர்பார்க்கிறார்கள், எடுத்துக்காட்டாக எலக்ட்ரானிக் ஆர்ட்ஸ் போன்ற போட்டியாளர்களுடன் இடைவெளியைக் குறைக்கும்.”
கடந்த ஆண்டு, எலக்ட்ரானிக் ஆர்ட்ஸ் க்ளூ மொபைலை $2 பில்லியன் கொடுத்து வாங்கியது. Zynga கடந்த இரண்டு ஆண்டுகளில் Echtra மற்றும் Chartboost உட்பட பல கையகப்படுத்துதல்களை செய்துள்ளது.
கேமிங் சந்தை தரவு நிறுவனமான நியூஸூவின் கூற்றுப்படி, மொபைல் கேமிங் துறையானது 2024 ஆம் ஆண்டளவில் $116.4 பில்லியன் சந்தை அளவை எட்டும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது, இது 2019 முதல் 2024 வரை 11.2% கூட்டு வருடாந்திர வளர்ச்சி விகிதத்தில் வளரும்.
Zynga-வின் ஆக்ரோஷமான ஒப்பந்தம் மற்றும் ஐபோன் பயனர்கள் விளம்பரதாரர்களால் கண்காணிக்கப்படுவதைத் தவிர்க்க அனுமதிக்கும் ஆப்பிளின் நடவடிக்கை ஆகியவை நிறுவனத்தின் பங்குகளைத் தாக்கியது, 2021 இல் அவர்களின் மதிப்பில் 35% அழிக்கப்பட்டது. கடந்த மூன்று காலாண்டுகளில் வோல் ஸ்ட்ரீட்டின் இலாப இலக்குகளையும் அது தவறவிட்டுள்ளது.
மிச்சிகன் பல்கலைக்கழகத்தின் ராஸ் ஸ்கூல் ஆஃப் பிசினஸின் பேராசிரியரான எரிக் கார்டன் கூறுகையில், “தொடர்ச்சியான லாபம் அல்லது புதிய பிளாக்பஸ்டர்களை ஈட்டாத ஒரு நிறுவனத்திற்கு இது ஒரு பெரிய விலைக் குறியாகும்.
டேக்-டூ ஜேபி மோர்கனிடமிருந்து $2.7 பில்லியன் நிதியுதவியைப் பெற்றுள்ளது மற்றும் மீதமுள்ள பணத்தை ரொக்கம் மற்றும் புதிய கடன் வெளியீட்டின் வருமானத்துடன் நிதியளிக்க விரும்புகிறது.
2022 ஆம் ஆண்டின் நடுப்பகுதியில் ஒப்பந்தம் முடிவடையும் போது, ​​முதல் இரண்டு ஆண்டுகளில் தோராயமாக $100 மில்லியன் வருடாந்திர செலவு சேமிப்பையும் காலப்போக்கில் $500 மில்லியனுக்கும் அதிகமான நிகர முன்பதிவுகளையும் எதிர்பார்க்கிறது.

link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *