நியூஸ் டெஸ்க், அமர் உஜாலா, புது தில்லி

வெளியிட்டவர்: விகாஸ் குமார்
புதன், 12 ஜனவரி 2022 09:12 PM IST புதுப்பிக்கப்பட்டது

சுருக்கம்

டெல்லி அரசாங்கத்தின் ராஜீவ் காந்தி சூப்பர் ஸ்பெஷாலிட்டி மருத்துவமனை, கோவிட் அல்லாத நோயாளிகளின் துன்பங்களால் சுகாதார சேவைகளை மீண்டும் தொடங்கியுள்ளது. மருத்துவமனையிலிருந்து பெறப்பட்ட தகவல்களின்படி, OPD மற்றும் முன் திட்டமிடப்பட்ட அறுவை சிகிச்சைக்கு தடை இருந்தது, ஆனால் புதன்கிழமை முதல் சுகாதார சேவைகள் மீண்டும் மீட்டமைக்கப்பட்டுள்ளன.

OPD மூடப்பட்டதால் நோயாளிகள் கலக்கமடைந்துள்ளனர்
– புகைப்படம்: அமர் உஜாலா

செய்தி கேட்க

டெல்லியில் அதிகரித்து வரும் கொரோனா தொற்று காரணமாக, கோவிட் அல்லாத நோயாளிகளின் பிரச்சினைகள் அதிகரித்துள்ளன. பெரும்பாலான மருத்துவமனைகளில், OPD நேரம் முந்தையதை விட சுமார் ஒன்று முதல் இரண்டு மணி நேரம் வரை குறைக்கப்பட்டுள்ளது. அதே நேரத்தில், பிற்பகலில் இயங்கும் புற்றுநோய் போன்றவற்றின் OPDகளும் ஒத்திவைக்கப்படுகின்றன. இவை தவிர, தலைநகர் மருத்துவமனைகளில் ஏற்கனவே திட்டமிடப்பட்ட செயல்பாடுகளும் தடை செய்யப்பட்டுள்ளன. இதனால் நோயாளிகளின் அவதி மேலும் அதிகரித்துள்ளது.

டெல்லி லக்ஷ்மி நகரில் வசிக்கும் மகேந்திர யாதவ் கூறுகையில், சில நாட்களுக்கு முன்பு வரை மருத்துவமனைகளில் டாக்டர்கள் வேலைநிறுத்தம் நடந்து வந்தது. சுமார் ஒரு மாதமாக அவருக்கு காது ஆபரேஷன் செய்ய முடியவில்லை. இதைத் தொடர்ந்து, வேலை நிறுத்தம் முடிவுக்கு வந்தபோது, ​​கொரோனா தொற்று காரணமாக அறுவை சிகிச்சை தடை செய்யப்பட்டுள்ளது தெரியவந்தது. கடந்த இரண்டு மாதங்களாக ஆபரேஷன் தேதியை மட்டும் தேடி அலைகின்றனர். மகேந்திரன் காதில் வீக்கம் மற்றும் சீழ் காரணமாக, அறுவை சிகிச்சை அவசியம் என்று கூறுகிறார்.

இதேபோல், உத்திரபிரதேசத்தில் இருந்து எய்ம்ஸ் மருத்துவமனைக்கு சிகிச்சைக்காக வந்த ராகுல் வசிஷ்ட், தனது சகோதரர் விபான்ஷூக்கு ரத்த புற்றுநோய் இருப்பது கண்டறியப்பட்டுள்ளது. ஐந்து மாதங்களில் சுமார் 12 சுற்றுகளுக்குப் பிறகு, AIIMS இன் மருத்துவர் மருந்துச் சீட்டில் சேர்க்கப் பரிந்துரைத்தார், ஆனால் அவர்கள் கவுண்டரை அடைந்தபோது, ​​AIIMS காலவரையறையின்றி ஆட்சேர்ப்பைத் தடை செய்துள்ளது கண்டறியப்பட்டது. கரோனா தொற்று பாதிப்பு குறைந்ததை அடுத்து, கூடுதல் தகவல்களைப் பெற எய்ம்ஸ் மருத்துவமனைக்கு வருமாறு கேட்டுக் கொள்ளப்பட்டுள்ளனர். கொரோனா பற்றி இப்போது என்ன சொல்ல முடியும் என்று ராகுல் கூறுகிறார்? எப்போது குறையும் என்று யாருக்குத் தெரியும்? அவரது சகோதரருக்கு இன்று சிகிச்சை தேவைப்படுகிறது ஆனால் டெல்லி மருத்துவமனையில் சிகிச்சை பெறவில்லை.

டெல்லி மற்றும் மத்திய மருத்துவமனைகளில் இதுபோன்ற ஒரு நிலை இந்த நாட்களில் காணப்படுவதாக தெரிய வந்துள்ளது. ஒருபுறம், மருத்துவமனைகளில் சுகாதாரப் பணியாளர்களுக்கு நோய் தொற்று ஏற்பட்டுள்ளதால், பணியாளர்களுக்கு நெருக்கடி ஏற்பட்டுள்ளது. மறுபுறம், கோவிட் அல்லாத நோயாளிகளும் அதிக எண்ணிக்கையில் கொரோனா வைரஸால் பாதிக்கப்படுகின்றனர். சுகாதார ஊழியர்களும் அவர்களின் தொடர்பு காரணமாக நோய்த்தொற்றுக்கு ஆளாகின்றனர். ஒருவேளை அதனால்தான் AIIMS, Safdarjung, RML, Lady Hardinge Medical College உள்ளிட்ட டெல்லியின் பெரிய மருத்துவமனைகள் OPDகள், சூப்பர் ஸ்பெஷாலிட்டி கிளினிக்குகள், முன் திட்டமிடப்பட்ட செயல்பாடுகள் மற்றும் அத்தியாவசியமற்ற ஆட்சேர்ப்புகளை தடை செய்துள்ளன.

இருப்பினும், கிழக்கு டெல்லியில் உள்ள டெல்லி அரசின் ராஜீவ் காந்தி சூப்பர் ஸ்பெஷாலிட்டி மருத்துவமனை கோவிட் அல்லாத நோயாளிகளின் துன்பங்களால் சுகாதார சேவைகளை மீண்டும் தொடங்கியுள்ளது. மருத்துவமனையிலிருந்து பெறப்பட்ட தகவல்களின்படி, OPD மற்றும் முன் திட்டமிடப்பட்ட அறுவை சிகிச்சைக்கு தடை இருந்தது, ஆனால் புதன்கிழமை முதல் சுகாதார சேவைகள் மீண்டும் மீட்டமைக்கப்பட்டுள்ளன.

வாய்ப்பு

டெல்லியில் அதிகரித்து வரும் கொரோனா தொற்று காரணமாக, கோவிட் அல்லாத நோயாளிகளின் பிரச்சினைகள் அதிகரித்துள்ளன. பெரும்பாலான மருத்துவமனைகளில், OPD நேரம் முந்தையதை விட சுமார் ஒன்று முதல் இரண்டு மணி நேரம் வரை குறைக்கப்பட்டுள்ளது. அதே நேரத்தில், பிற்பகலில் இயங்கும் புற்றுநோய் போன்றவற்றின் OPDகளும் ஒத்திவைக்கப்படுகின்றன. இவை தவிர, தலைநகர் மருத்துவமனைகளில் ஏற்கனவே திட்டமிடப்பட்ட செயல்பாடுகளும் தடை செய்யப்பட்டுள்ளன. இதனால் நோயாளிகளின் அவதி மேலும் அதிகரித்துள்ளது.

டெல்லி லக்ஷ்மி நகரில் வசிக்கும் மகேந்திர யாதவ் கூறுகையில், சில நாட்களுக்கு முன்பு வரை மருத்துவமனைகளில் டாக்டர்கள் வேலைநிறுத்தம் நடந்து வந்தது. சுமார் ஒரு மாதமாக அவருக்கு காது ஆபரேஷன் செய்ய முடியவில்லை. இதைத் தொடர்ந்து, வேலை நிறுத்தம் முடிவுக்கு வந்தபோது, ​​கொரோனா தொற்று காரணமாக அறுவை சிகிச்சை தடை செய்யப்பட்டுள்ளது தெரியவந்தது. கடந்த இரண்டு மாதங்களாக ஆபரேஷன் தேதியை மட்டும் தேடி அலைகின்றனர். மகேந்திரன் காதில் வீக்கம் மற்றும் சீழ் காரணமாக, அறுவை சிகிச்சை அவசியம் என்று கூறுகிறார்.

இதேபோல், உத்திரபிரதேசத்தில் இருந்து எய்ம்ஸ் மருத்துவமனைக்கு சிகிச்சைக்காக வந்த ராகுல் வசிஷ்ட், தனது சகோதரர் விபான்ஷூக்கு ரத்த புற்றுநோய் இருப்பது கண்டறியப்பட்டுள்ளது. ஐந்து மாதங்களில் சுமார் 12 சுற்றுகளுக்குப் பிறகு, AIIMS இன் மருத்துவர் மருந்துச் சீட்டில் சேர்க்கப் பரிந்துரைத்தார், ஆனால் அவர்கள் கவுண்டரை அடைந்தபோது, ​​AIIMS காலவரையறையின்றி ஆட்சேர்ப்பைத் தடை செய்துள்ளது கண்டறியப்பட்டது. கரோனா தொற்று பாதிப்பு குறைந்ததை அடுத்து, கூடுதல் தகவல்களைப் பெற எய்ம்ஸ் மருத்துவமனைக்கு வருமாறு கேட்டுக் கொள்ளப்பட்டுள்ளனர். கொரோனா பற்றி இப்போது என்ன சொல்ல முடியும் என்று ராகுல் கூறுகிறார்? எப்போது குறையும் என்று யாருக்குத் தெரியும்? அவரது சகோதரருக்கு இன்று சிகிச்சை தேவைப்படுகிறது ஆனால் டெல்லி மருத்துவமனையில் சிகிச்சை பெறவில்லை.

டெல்லி மற்றும் மத்திய மருத்துவமனைகளில் இதுபோன்ற ஒரு நிலை இந்த நாட்களில் காணப்படுவதாக தெரிய வந்துள்ளது. ஒருபுறம், மருத்துவமனைகளில் சுகாதாரப் பணியாளர்களுக்கு நோய் தொற்று ஏற்பட்டுள்ளதால், பணியாளர்களுக்கு நெருக்கடி ஏற்பட்டுள்ளது. மறுபுறம், கோவிட் அல்லாத நோயாளிகளும் அதிக எண்ணிக்கையில் கொரோனா வைரஸால் பாதிக்கப்படுகின்றனர். சுகாதார ஊழியர்களும் அவர்களின் தொடர்பு காரணமாக நோய்த்தொற்றுக்கு ஆளாகின்றனர். ஒருவேளை அதனால்தான் AIIMS, Safdarjung, RML, Lady Hardinge Medical College உள்ளிட்ட டெல்லியின் பெரிய மருத்துவமனைகள் OPDகள், சூப்பர் ஸ்பெஷாலிட்டி கிளினிக்குகள், முன் திட்டமிடப்பட்ட செயல்பாடுகள் மற்றும் அத்தியாவசியமற்ற ஆட்சேர்ப்புகளை தடை செய்துள்ளன.

இருப்பினும், கிழக்கு டெல்லியில் உள்ள டெல்லி அரசின் ராஜீவ் காந்தி சூப்பர் ஸ்பெஷாலிட்டி மருத்துவமனை கோவிட் அல்லாத நோயாளிகளின் துன்பங்களால் சுகாதார சேவைகளை மீண்டும் தொடங்கியுள்ளது. மருத்துவமனையிலிருந்து பெறப்பட்ட தகவல்களின்படி, OPD மற்றும் முன் திட்டமிடப்பட்ட அறுவை சிகிச்சைக்கு தடை இருந்தது, ஆனால் புதன்கிழமை முதல் சுகாதார சேவைகள் மீண்டும் மீட்டமைக்கப்பட்டுள்ளன.Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *