வேர்ல்ட் டெஸ்க், அமர் உஜாலா, பெய்ஜிங்

வெளியிட்டவர்: கீர்த்திவர்தன் மிஸ்ரா
புதுப்பிக்கப்பட்டது புதன், 12 ஜனவரி 2022 12:32 AM IST

சுருக்கம்

புது தில்லியை தளமாகக் கொண்ட பாதுகாப்பு ஆதாரங்களின்படி, “இந்தியாவிற்கும் சீனாவிற்கும் இடையிலான பேச்சுவார்த்தை ஜனவரி 12 அன்று உண்மையான கட்டுப்பாட்டுக் கோட்டின் (எல்ஏசி) சீனப் பக்கத்தில் உள்ள சுஷுல்-மோல்டோவில் நடைபெறும்.”

இந்தியா மற்றும் சீனா ராணுவம் (கோப்பு படம்)

இந்தியா மற்றும் சீனா ராணுவம் (கோப்பு படம்)
– புகைப்படம்: PTI

செய்தி கேட்க

வாய்ப்பு

ஜனவரி 12ம் தேதி இந்தியாவுடனான கார்ப்ஸ் கமாண்டர் அளவிலான பேச்சுவார்த்தையில் பங்கேற்பதை சீனா உறுதி செய்துள்ளது.இதன் மூலம், இந்தியாவுடனான எல்லைப் பகுதிகளில் தற்போது நிலவும் சூழல் சீராக உள்ளதாக சீன வெளியுறவு அமைச்சகம் தெரிவித்துள்ளது. கிழக்கு லடாக்கில் உள்ள மற்ற மோதல் தளங்களில் இருந்து துருப்புக்களை திரும்பப் பெறுவதற்கான செயல்முறை குறித்த 14வது சுற்று கார்ப்ஸ் கமாண்டர் அளவிலான பேச்சுவார்த்தை ஜனவரி 12 புதன்கிழமை மட்டுமே நடைபெறும் என்று சீனாவின் அறிக்கை கூறுகிறது.

சீன வெளியுறவு அமைச்சகத்தின் செய்தித் தொடர்பாளர் வாங் வென்பின் செவ்வாயன்று செய்தியாளர் கூட்டத்தில் கூறுகையில், “இரு தரப்பும் ஒப்புக்கொண்டபடி, சீனாவும் இந்தியாவும் ஜனவரி 12 ஆம் தேதி சீன எல்லையில் உள்ள மால்டோவில் 14 வது சுற்று தளபதி அளவிலான பேச்சுவார்த்தையை நடத்தும். ‘

தற்போது, ​​எல்லைப் பகுதிகளில் நிலைமை சீராக இருப்பதாகவும், இருதரப்பும் தூதரக மற்றும் ராணுவம் மூலம் பேச்சுவார்த்தை நடத்தி வருவதாகவும் அவர் கூறினார். எடுத்துச் செல்ல உதவும்.

புதுடெல்லியில் உள்ள பாதுகாப்பு வட்டாரங்கள் கூறுகையில், “இந்தியாவுக்கும் சீனாவுக்கும் இடையிலான பேச்சுவார்த்தை ஜனவரி 12 ஆம் தேதி சீனப் பகுதியில் உள்ள சுஷுல்-மோல்டோவில் உண்மையான கட்டுப்பாட்டுக் கோட்டின் (எல்ஏசி) நடைபெறும் என்று அவர் கூறினார். ஹாட் ஸ்பிரிங் பகுதியில் துருப்புகளாக இருங்கள். பின்வாங்க வேண்டும்.

டெப்சாங் பல்க் மற்றும் டெம்சோக்கில் உள்ள பிரச்சினைகளைத் தீர்ப்பது உட்பட, எஞ்சியிருக்கும் அனைத்து மோதல் இடங்களிலும் துருப்புக்களை முன்கூட்டியே திரும்பப் பெறுவதற்கு இந்தியா அழுத்தம் கொடுக்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. குறிப்பிடத்தக்க வகையில், இரு நாடுகளுக்கும் இடையிலான 13 வது சுற்று இராணுவப் பேச்சுவார்த்தை 10 அக்டோபர் 2021 அன்று நடைபெற்றது மற்றும் முட்டுக்கட்டைக்கு தீர்வு காண முடியவில்லை.

5 மே 2020 அன்று பாங்காங் ஏரி பகுதியில் இந்திய மற்றும் சீன துருப்புக்களுக்கு இடையே ஏற்பட்ட வன்முறை மோதலுக்குப் பிறகு கிழக்கு லடாக் எல்லையில் முட்டுக்கட்டை எழுந்தது. இதற்குப் பிறகு, இராணுவ மற்றும் இராஜதந்திர மட்ட பேச்சுவார்த்தைகள் காரணமாக, பாங்காங் ஏரியின் வடக்கு மற்றும் தெற்கு கரையில் உள்ள துருப்புக்களை திரும்பப் பெறும் செயல்முறை மற்றும் கோக்ரா பகுதி கடந்த ஆண்டு இரு தரப்பினராலும் முடிக்கப்பட்டது. தற்போது எல்ஏசியின் பதற்றமான பகுதிகளில் இரு நாடுகளிலிருந்தும் தலா 50,000 முதல் 60,000 வீரர்கள் இருப்பதாக கூறப்படுகிறது.

இந்தியாவுடனான எல்லையில் தற்போதைய நிலைமை சீராக உள்ளதாக சீனா கூறிய ஜின்பிங் அரசு, இன்று இரு நாடுகளுக்கும் இடையே தளபதி அளவிலான பேச்சுவார்த்தைSource link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You missed