ஒரு சகாப்தத்தில் செய்தி அனுப்புதல் நல்ல பழைய SMS பந்தயத்தில் மிகவும் பின்தங்கிய நிலையில், பயன்பாடுகள் செழித்து வருகின்றன. நீங்கள் ஐபோனைப் பயன்படுத்தாவிட்டால் – அல்லது உள்ளே இருந்தால் ஆப்பிள் சுற்றுச்சூழல் – பின்னர் iMessage அதன் நீல நிறத்தின் தனித்தன்மையுடன் பயன்படுத்த போதுமானது. கூகிள் பல ஆண்டுகளாக செய்திகளை மேம்படுத்த தீவிர முயற்சிகளை மேற்கொண்டு வருகிறது அண்ட்ராய்டு உடன் ஆர்.சி.எஸ் – பணக்கார தொடர்பு சேவைகள். ஆனால் மொபைல் தளங்களில் மிகவும் ஒருங்கிணைந்த செய்தியிடல் அமைப்பில் சேர ஆப்பிள் நிறுவனத்தை நம்ப வைப்பதில் சிக்கல் உள்ளது. இருப்பினும், ஆண்ட்ராய்டு ஸ்மார்ட்போன்களில் மெசேஜிங்கை மேம்படுத்த ஆப்பிளை விட கூகுளுக்கு அதிகம் தேவை.

RCS என்றால் என்ன, அது Android இல் செய்தியிடலை எவ்வாறு மேம்படுத்தும்

RCS என்பது பணக்கார தகவல்தொடர்பு சேவைகள் மற்றும் உண்மையில் தற்போதுள்ள SMS மற்றும் MMS (இந்த நாட்களில் MMS ஏதேனும் உள்ளதா?) அமைப்பிற்கு மாற்றாக உள்ளது. RCS உண்மையில் புதியதல்ல மற்றும் 2007 இல் நடைமுறைக்கு வந்தது மற்றும் தொழில் வர்த்தக அமைப்பான GSMA 2008 இல் பொறுப்பேற்றது. பிந்தைய ஆண்டுகளில், இது தொடர்ந்து இருந்தது, ஆனால் 2019 இல் மட்டுமே, கூகிள் படம் வந்தது. வாட்ஸ்அப் – நேரலை அரட்டை, புகைப்படங்கள், வீடியோக்கள், ஆவணங்களை அனுப்புதல் போன்ற பலவற்றைச் செய்யும் இயங்குதளத்தைப் பற்றி யோசித்து, அதை ஆண்ட்ராய்டு போனில் மெசேஜிங் பயன்பாட்டில் வைத்து ஆர்சிஎஸ் பெறுவீர்கள்.

ஆர்சிஎஸ்ஸில் ஆப்பிளை ஏன் கூகுள் விரும்புகிறது?

கூகுள் மூத்த துணைத் தலைவர் ஹிரோஷி லாக்ஹெய்மர், ஆப்பிள் நிறுவனத்தை ‘கொடுமைப்படுத்துதல்’ என்று வெளிப்படையாகக் குற்றம் சாட்டிய பின்னர் வந்த தொடர்ச்சியான ட்வீட்களில் விளக்கினார். ஆண்ட்ராய்டில் iMessage கிடைக்குமாறு கூகிள் ஆப்பிளைக் கேட்கவில்லை என்று லாக்ஹெய்மர் கூறினார். “பழைய எஸ்எம்எஸ்/எம்எம்எஸ் தரநிலைகளை ஆதரிப்பது போல், iMessage இல் நவீன செய்தியிடலுக்கான (RCS) தொழில் தரத்தை ஆதரிக்குமாறு ஆப்பிள் நிறுவனத்தை நாங்கள் கேட்டுக்கொள்கிறோம்,” என்று அவர் ஒரு ட்வீட்டில் கூறினார். கூகுளின் வாதம் மிகவும் உறுதியானது. லாக்ஹெய்மர் விளக்கியது போல், “எஸ்எம்எஸ் உருவாகியுள்ளது, மேலும் அது சிறப்பாக உள்ளது. நீங்கள் படிக்கும் ரசீதுகள், தட்டச்சு குறிகாட்டிகள், சிறந்த குழுக்கள், பாதுகாப்பான 1:1 செய்திகள் (குழுக்கள் விரைவில்) போன்றவற்றைக் காணலாம்.” புதிய தரநிலை என்று அழைக்கப்படுகிறது. RCS, மற்றும் அது இப்போது கிடைக்கிறது. RCS ஐ ஆதரிப்பது iOS மற்றும் Android பயனர்களுக்கு ஒரே மாதிரியான அனுபவத்தை மேம்படுத்தும் என்று அவர் மேலும் கூறினார். அவர் ட்வீட் செய்துள்ளார், “RCS ஐ சேர்க்காததன் மூலம், ஆப்பிள் தொழில்துறையை முடக்குகிறது மற்றும் ஆண்ட்ராய்டு பயனர்களுக்கு மட்டுமல்லாமல் பயனர் அனுபவத்தை நாசமாக்குகிறது. அதன் சொந்த வாடிக்கையாளர்கள்.”

செய்தியிடல் பயன்பாடுகளுடன் Google இன் மோசமான வரலாறு

கூகிளின் போர்ட்ஃபோலியோ கடந்த தசாப்தத்தில் அல்லது செய்தி அனுப்பும் போது பல தோல்வியுற்ற சோதனைகளைக் கொண்டுள்ளது. ஆப்பிள் 2011 இல் iMessage ஐ அறிமுகப்படுத்தியது, அதன் பிறகு அது நிறைய மேம்பட்டுள்ளது. மறுபுறம், கூகிள் ஆண்ட்ராய்டு செய்தியிடலுடன் iMessage க்கு பதிலளிக்க மெதுவாக இருந்தது. வாட்ஸ்அப் வந்தது மற்றும் ஆண்ட்ராய்டு பயனர் தளம் மாறியது மற்றும் கூகிள்: அ) பதிலளிக்க மெதுவாக; மற்றும் b) உண்மையில் ஒரு தனித்துவமான செய்தியிடல் பயன்பாடல்ல. கூகுள் மற்ற நிறுவனங்களை விட நீண்ட காலமாக செய்தி அனுப்பும் விளையாட்டில் உள்ளது. GTalk அறிமுகப்படுத்தப்பட்ட 2005 ஆம் ஆண்டிற்குச் செல்லவும், நாங்கள் 16 வருடங்களாக உருவாக்கி, மேம்படுத்தி, கொலை செய்து, பயனர்களுக்கு இந்தச் செய்தியை அனுப்ப விரும்புவதைப் பற்றிக் குழப்பமடைகிறோம்.
கூகுள் ஹேங்கவுட்ஸ் என்பது கூகுளின் மிக வெற்றிகரமான செய்தியிடல் சேவையாக இருக்கலாம். இன்னும் அது நிறைய மாற்றியமைக்கப்பட்டுள்ளது. இத்தனைக்கும் அது கடந்த ஆண்டு கூகுள் சாட் மூலம் ‘கொல்லப்பட்டது’. அதன் பிறகு கூகுள் அல்லோ – நேரடி வாட்ஸ்அப் போட்டியாளர் – இது 2016 இல் தொடங்கப்பட்டது. கூகுள் ஆப்ஸ் என்பதால், ஆரம்ப சலசலப்பு இருந்தது, ஆனால் அது எல்லா இடங்களிலும் கொஞ்சம் இருந்தது, அதாவது இது ஒரு ஜோடிக்கு கூட இல்லை. ஆண்டு மற்றும் 2019 இல் நிறுத்தப்பட்டது. கூகுள் அதன் பல பயன்பாடுகளில் செய்தி அனுப்ப முயற்சித்துள்ளது. யூடியூப் மெசேஜ்கள், மேப்ஸ் மெசேஜ்கள், ஸ்டேடியா மெசேஜ்கள் இருந்தன – இன்னும் அவற்றில் எதுவுமே சரியாகத் தொடங்கவில்லை. எஸ்எம்எஸ் பல ஆண்டுகளாக மரண தண்டனையில் உள்ளது என்றால், கூகிள் பல ஆண்டுகளாக சரியான செய்தியைப் பெறாததற்கு இது ஒரு பெரிய காரணம்.

RCS கூகுளில் வேலை செய்யுமா மற்றும் ஆப்பிள் சேருமா?

காகிதத்தில் RCS மிகவும் நடைமுறை மற்றும் உறுதியான விஷயமாகத் தெரிகிறது. ஆனால் செய்தியிடல் பயன்பாடுகளுக்கு வரும்போது கூகிளை தவறாகப் பெறுவதற்கான சரிபார்ப்பு வரலாறு உள்ளது. RCS இன் ஒரு பெரிய பிரச்சனை என்னவென்றால், இது 2008 இல் தொடங்கப்பட்டது மற்றும் சில அமைப்புகளை மாற்ற முடியாது. எடுத்துக்காட்டாக, RCS இல் எண்ட்-டு-எண்ட் என்க்ரிப்ஷன் இல்லை, இது தனியுரிமையை மதிக்கும் நபர்களுக்கு மிகவும் புரியும் அம்சமாகும். ஆப்பிளைக் கொண்டு, RCS ஐ உலகளவில் மற்றும் பெரிய அளவில் வெளியிட முடியும் என்று Google நம்புகிறது. ஆனால் ஆப்பிள் வருவதற்கான வாய்ப்புகள் குறைவு. மக்கள் அதன் சுற்றுச்சூழலை விட்டு வெளியேற விரும்பவில்லை என்பதை ஆப்பிள் பல சந்தர்ப்பங்களில் தெளிவுபடுத்தியுள்ளது. iMessage என்பது அந்த சுற்றுச்சூழல் அமைப்பின் ஒருங்கிணைந்த பகுதியாகும். ஆப்பிள் RCSஐ ஏற்றுக்கொண்டால், ‘பிரத்தியேகத்தன்மை’ போய்விடும், மேலும் ஆண்ட்ராய்டு பயனர்களுடன் செய்தி அனுப்புவது எளிதாக இருக்கும். இதற்குக் காரணம், நிறைய ஐபோன் பயனர்கள் ஆண்ட்ராய்டுக்கு மாறுவதும், இது ஆப்பிள் எடுத்துக்கொள்ள வாய்ப்பில்லாத வாய்ப்பும் ஆகும்.

link

Leave a Reply

Your email address will not be published.