மும்பை: தொடர்புடைய புகார்கள் டெபிட் கார்டுமொபைல்/டிஜிட்டல் வங்கியியல் மற்றும் கடன் அட்டை வங்கிகள் மூலம் வங்கிகளுக்கு எதிரான வாடிக்கையாளர்களின் புகார்களில் முதல் மூன்று பிரிவுகள் உள்ளன ஒம்புட்ஸ்மேன்ஆண்டு அறிக்கை.
பற்றுக்கு எதிரான வாக்குறுதிகளின் ஒரு பகுதி இலைகள் குறைந்துள்ளது, கடன் அட்டைகளை எதிர்ப்பவர்களின் எண்ணிக்கை அதிகரித்து வருகிறது. மற்ற இரண்டு முக்கிய வகை புகார்கள், வங்கிகள் வாக்குறுதிகளை நிறைவேற்றத் தவறியது மற்றும் நியாயமான நடைமுறைக் குறியீட்டைக் கடைப்பிடிக்காதது.
ஜூலை 1, 2020 முதல் மார்ச் 31, 2021 வரை பெறப்பட்ட மொத்த புகார்களில் ஏடிஎம்/டெபிட் கார்டு புகார்கள், மொபைல்/எலக்ட்ரானிக் வங்கி மற்றும் கிரெடிட் கார்டு புகார்களின் பங்கு முறையே 17.4%, 13% மற்றும் 12.4% ஆகும். ஜூலை 1, 2019 முதல் ஜூன் 30, 2020 வரை இந்த ஆதார்களுக்கு எதிரான புகார்களின் சதவீதம் 22%, 13.4% மற்றும் 9.3% ஆகும்.

அளவு 1 நகல்

குறைகளை நிவர்த்தி செய்வதற்கான டிஜிட்டல் தளத்திற்கு மாறுவது இரண்டு முக்கிய நன்மைகளை விளைவித்துள்ளது. முதலாவதாக, புகார்களைத் தீர்ப்பதற்கான செலவு வெகுவாகக் குறைந்துள்ளது. இரண்டாவதாக, டர்ன்அரவுண்ட் நேரம் (TAT) மேம்பட்டுள்ளது.
ஜூலை 1, 2019 முதல் ஜூன் 30, 2020 வரையிலான காலக்கட்டத்தில் ரூ.2,412 ஆக இருந்த பேங்கிங் ஒம்புட்ஸ்மேன் திட்டத்தின் கீழ் புகாரைக் கையாள்வதற்கான சராசரி செலவு 33.5% குறைந்து, ஜூலை 1, 2020 முதல் மார்ச் 31, 2021 வரை ரூ.1,605 ஆகக் குறைந்துள்ளது. “செலவு குறைப்பு கணக்கில் இருந்தது. அதே மனித வளத்தால் கையாளப்படும் புகார்களின் எண்ணிக்கை அதிகரித்தது, குறைதீர்ப்பு மேலாண்மை அமைப்பில் (CMS) புகார் செயலாக்கத்தின் எண்ட்-டு-எண்ட் டிஜிட்டலைசேஷன் மூலம் ஆதரிக்கப்படுகிறது” என்று அறிக்கை கூறியது.
2019 ஆம் ஆண்டு ஜூலை 1 ஆம் தேதி முதல் ஜூன் 30, 2020 வரையிலான 95 நாட்களிலிருந்து, ஜூலை 1, 2020 முதல் மார்ச் 31, 2021 வரையிலான 55 நாட்களாக புகாரைத் தீர்ப்பதற்கு வங்கிக் குறைதீர்ப்பாளர் எடுத்துக் கொள்ளும் நேரம். “அனைத்து புகார்கள் தொடர்பான TAT வகைகளிலும் குறிப்பிடத்தக்க சரிவு காணப்பட்டது, முக்கியமாக CMS மாற்றத்தின் ஆரம்ப காலத்தில் எதிர்கொள்ளப்பட்ட தொழில்நுட்ப குறைபாடுகளின் தீர்வு காரணமாக. தொற்றுநோய் இருந்தபோதிலும், ஆண்டு முழுவதும் சீரான செயல்பாட்டிற்கு CMS உதவியது.
ரிசர்வ் வங்கியின் கணக்கு ஆண்டு மாற்றத்துடன், அறிக்கை ஆண்டும் மாறியுள்ளது. இதன் விளைவாக, எண்களை முழுமையான சொற்களில் ஒப்பிட முடியாது. எனினும், இந்திய ரிசர்வ் வங்கி “வருடாந்திர அடிப்படையில், மூன்று லோக்பால் திட்டங்களின் கீழ் பெறப்பட்ட புகார்களின் எண்ணிக்கையில் இந்த நடவடிக்கை 22.3% அதிகரித்துள்ளது” என்று துணைநிலை ஆளுநர் எம்.கே.ஜெயின் ஆண்டறிக்கையின் முன்னுரையில் தெரிவித்தார். மூன்று திட்டங்களும் வங்கிகள், நிதி நிறுவனங்கள் மற்றும் டிஜிட்டல் பரிவர்த்தனைகளுக்கானவை, அவை இப்போது ஒரு ஒருங்கிணைந்த குறைதீர்ப்பாளரின் கீழ் ஒருங்கிணைக்கப்பட்டுள்ளன. அடுத்த ஆண்டு ஆண்டு அறிக்கை ஒருங்கிணைக்கப்படும்.

link

Leave a Reply

Your email address will not be published.