நியூஸ் டெஸ்க், அமர் உஜாலா, புது தில்லி

வெளியிட்டவர்: கௌரவ் பாண்டே
புதன், 12 ஜனவரி 2022 07:44 PM IST புதுப்பிக்கப்பட்டது

சுருக்கம்

இஸ்ரோவின் புதிய தலைவராக ராக்கெட் மற்றும் விண்வெளி பொறியியலில் நிபுணரான எஸ் சோம்நாத் நியமிக்கப்பட்டுள்ளார். சோம்நாத் பற்றி இந்த அறிக்கையில் படியுங்கள், அவருடைய தொழில் வாழ்க்கை எப்படி இருந்தது…

இஸ்ரோவின் புதிய தலைவர் எஸ் சோம்நாத்
– புகைப்படம்: விக்கிபீடியா

செய்தி கேட்க

இந்திய விண்வெளி ஆராய்ச்சி நிறுவனத்திற்கு (ISRO) புதிய தலைவர் கிடைத்துள்ளார். விக்ரம் சாராபாய் விண்வெளி மையத்தின் (விஎஸ்எஸ்சி) இயக்குநரும் இஸ்ரோவின் முதன்மை விஞ்ஞானியுமான எஸ் சோம்நாத்திடம் இந்தப் பொறுப்பு ஒப்படைக்கப்பட்டுள்ளது. சோம்நாத் ராக்கெட் இன்ஜினியரிங் மற்றும் ஏரோஸ்பேஸ் இன்ஜினியரிங் நிபுணர். அவர் தனது தொழில் வாழ்க்கையின் ஆரம்பத்தில் பிஎஸ்எல்வியில் பணியாற்றினார்.

சோம்நாத் கேரளாவின் திருவனந்தபுரத்தில் உள்ள திரவ உந்து அமைப்பு மையத்தின் (LPSC) இயக்குனராகவும் பொறுப்பேற்றுள்ளார். கனரக செயற்கைக்கோள்களை ஏவுவதற்கான GSLV Mk-III ஏவுகணையை உருவாக்குவதில் அவர் முக்கிய பங்காற்றியுள்ளார். கூடுதலாக, அவர் துருவ செயற்கைக்கோள் ஏவு வாகனத்தை (பிஎஸ்எல்வி) ஒருங்கிணைப்பதற்கான குழுவை வழிநடத்தியுள்ளார்.

மேற்கத்திய நாடுகளின் உதவியை நிறுத்திய பிறகும் தயாரிக்கப்பட்ட ஜி.எஸ்.எல்.வி
GSLV Mk-3 இந்தியாவின் மிக முக்கியமான விண்வெளி வாகனமாகும். GSLV (Geosynchronous Satellite Launch Vehicle) இந்தியாவில் உருவாக்க முடியாததால், மேலை நாடுகள் அதற்கான தொழில்நுட்பத்தை வழங்குவதை நிறுத்திவிட்டன. சோம்நாத்தின் முயற்சியால் இந்த பிரச்சனைகள் இருந்தாலும், ஜிஎஸ்எல்வி மற்றும் அதன் நவீன பதிப்பை உருவாக்குவதில் இந்தியா வெற்றி பெற்றது.

மெக்கானிக்கல் இன்ஜினியரிங் இளங்கலை, ஏரோஸ்பேஸில் முதுகலைப் பட்டம்
கொல்லத்தில் உள்ள டிகேஎம் பொறியியல் கல்லூரியில் மெக்கானிக்கல் இன்ஜினியரிங் இளங்கலைப் பட்டம் பெற்ற சோமநாதா, பெங்களூர் ஐஐஎஸ் (இந்திய விண்வெளி நிறுவனம்) இலிருந்து விண்வெளிப் பொறியியலில் முதுகலைப் பட்டம் பெற்றுள்ளார். அவர் 1985 ஆம் ஆண்டில் VSSC உடன் இணைந்தார். அவர் ஜூன் 2010 முதல் 2014 வரை GSLV Mk-3 இன் திட்ட மேலாளராக (திட்ட மேலாளர்) இருந்தார்.

வெளியீட்டு வாகன வடிவமைப்பை தயாரிப்பதில் சோம்நாத் குறிப்பிடத்தக்க பங்களிப்பை அளித்துள்ளார்
ஏவுகணையை வடிவமைப்பதில் அவர் செய்த பங்களிப்புகளுக்காக அறியப்படுகிறார். அவர் சிஸ்டம்ஸ் இன்ஜினியரிங், ஸ்ட்ரக்சுரல் டிசைன், ஸ்ட்ரக்சுரல் டைனமிக்ஸ் மற்றும் ஏவுகணை வாகனங்களின் பைரோடெக்னிக்ஸ் ஆகியவற்றில் நிபுணராகக் கருதப்படுகிறார். சோம்நாத் 22 ஜனவரி 2018 முதல் VSSC க்கு தலைமை தாங்குகிறார். அவர் இப்போது புதிய ISRO தலைவராக கே.சிவனை மாற்றியுள்ளார்.

வாய்ப்பு

இந்திய விண்வெளி ஆராய்ச்சி நிறுவனத்திற்கு (ISRO) புதிய தலைவர் கிடைத்துள்ளார். விக்ரம் சாராபாய் விண்வெளி மையத்தின் (விஎஸ்எஸ்சி) இயக்குநரும் இஸ்ரோவின் முதன்மை விஞ்ஞானியுமான எஸ் சோம்நாத்திடம் இந்தப் பொறுப்பு ஒப்படைக்கப்பட்டுள்ளது. சோம்நாத் ராக்கெட் இன்ஜினியரிங் மற்றும் ஏரோஸ்பேஸ் இன்ஜினியரிங் நிபுணர். அவர் தனது தொழில் வாழ்க்கையின் ஆரம்பத்தில் பிஎஸ்எல்வியில் பணியாற்றினார்.

சோம்நாத் கேரளாவின் திருவனந்தபுரத்தில் உள்ள திரவ உந்து அமைப்பு மையத்தின் (LPSC) இயக்குனராகவும் பொறுப்பேற்றுள்ளார். கனரக செயற்கைக்கோள்களை ஏவுவதற்கான GSLV Mk-III ஏவுகணையை உருவாக்குவதில் அவர் முக்கிய பங்காற்றியுள்ளார். கூடுதலாக, அவர் துருவ செயற்கைக்கோள் ஏவு வாகனத்தை (பிஎஸ்எல்வி) ஒருங்கிணைப்பதற்கான குழுவை வழிநடத்தியுள்ளார்.

மேற்கத்திய நாடுகளின் உதவியை நிறுத்திய பிறகும் தயாரிக்கப்பட்ட ஜி.எஸ்.எல்.வி

GSLV Mk-3 இந்தியாவின் மிக முக்கியமான விண்வெளி வாகனமாகும். GSLV (Geosynchronous Satellite Launch Vehicle) இந்தியாவில் உருவாக்க முடியாததால், மேலை நாடுகள் அதற்கான தொழில்நுட்பத்தை வழங்குவதை நிறுத்திவிட்டன. சோம்நாத்தின் முயற்சியால் இந்த பிரச்சனைகள் இருந்தாலும், ஜிஎஸ்எல்வி மற்றும் அதன் நவீன பதிப்பை உருவாக்குவதில் இந்தியா வெற்றி பெற்றது.

மெக்கானிக்கல் இன்ஜினியரிங் இளங்கலை, ஏரோஸ்பேஸில் முதுகலைப் பட்டம்

கொல்லத்தில் உள்ள டிகேஎம் பொறியியல் கல்லூரியில் மெக்கானிக்கல் இன்ஜினியரிங் இளங்கலைப் பட்டம் பெற்ற சோமநாதா, பெங்களூர் ஐஐஎஸ் (இந்திய விண்வெளி நிறுவனம்) இலிருந்து விண்வெளிப் பொறியியலில் முதுகலைப் பட்டம் பெற்றுள்ளார். அவர் 1985 ஆம் ஆண்டில் VSSC உடன் இணைந்தார். அவர் ஜூன் 2010 முதல் 2014 வரை GSLV Mk-3 இன் திட்ட மேலாளராக (திட்ட மேலாளர்) இருந்தார்.

வெளியீட்டு வாகன வடிவமைப்பை தயாரிப்பதில் சோம்நாத் குறிப்பிடத்தக்க பங்களிப்பை அளித்துள்ளார்

ஏவுகணையை வடிவமைப்பதில் அவர் செய்த பங்களிப்புகளுக்காக அறியப்படுகிறார். அவர் சிஸ்டம்ஸ் இன்ஜினியரிங், ஸ்ட்ரக்சுரல் டிசைன், ஸ்ட்ரக்சுரல் டைனமிக்ஸ் மற்றும் ஏவுகணை வாகனங்களின் பைரோடெக்னிக்ஸ் ஆகியவற்றில் நிபுணராகக் கருதப்படுகிறார். சோம்நாத் 22 ஜனவரி 2018 முதல் VSSC க்கு தலைமை தாங்குகிறார். அவர் இப்போது புதிய ISRO தலைவராக கே.சிவனை மாற்றியுள்ளார்.Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published.