நியூஸ் டெஸ்க், அமர் உஜாலா, புது தில்லி

வெளியிட்டவர்: கௌரவ் பாண்டே
வெள்ளி, 14 ஜனவரி 2022 09:39 PM IST புதுப்பிக்கப்பட்டது

சுருக்கம்

கொரோனா வைரஸ் காரணமாக விதிக்கப்பட்டுள்ள கட்டுப்பாடுகளால் எதிர்கொள்ளப்படும் சிரமங்களைக் கருத்தில் கொண்டு, ஐந்து தேர்தல் மாநிலங்களில் பதிவுசெய்யும் புதிய கட்சிகளுக்கு விதிகளில் தளர்வு அளிப்பதாக தேர்தல் ஆணையம் அறிவித்துள்ளது.

செய்தி கேட்க

இந்திய தேர்தல் ஆணையம் ஐந்து தேர்தல் மாநிலங்களுக்கான முக்கிய அறிவிப்பை வெள்ளிக்கிழமை வெளியிட்டது. இந்த மாநிலங்களில் புதிய அரசியல் கட்சிகள் பதிவு செய்வதற்கான அறிவிப்பு காலத்தை 30 நாட்களில் இருந்து 7 நாட்களாக ஆணையம் குறைத்துள்ளது. கோவிட்-19 தொற்றுநோய் காரணமாக விதிக்கப்பட்டுள்ள கட்டுப்பாடுகளால் எதிர்கொள்ளப்படும் சிரமங்களைக் கருத்தில் கொண்டு ஆணையம் இந்த முடிவை எடுத்துள்ளது.
கமிஷன் வெளியிட்டுள்ள அறிக்கையில், தற்போதுள்ள வழிகாட்டுதல்களின்படி, பதிவு செய்ய விரும்பும் கட்சி உருவாக்கப்பட்டதிலிருந்து 30 நாட்களுக்குள் விண்ணப்பத்தை தாக்கல் செய்ய வேண்டும் என்று கூறப்பட்டுள்ளது. விண்ணப்பதாரர் கட்சியின் முன்மொழியப்பட்ட பெயரை இரண்டு தேசிய நாளிதழ்களிலும் இரண்டு உள்ளூர் நாளிதழ்களிலும் இரண்டு நாட்களுக்கு வெளியிடுமாறு கேட்டுக் கொள்ளப்படுகிறார்.
கட்சியின் முன்மொழியப்பட்ட பதிவு தொடர்பாக ஏதேனும் ஆட்சேபனை இருந்தால், அறிவிப்பு வெளியிடப்பட்ட நாளிலிருந்து 30 நாட்களுக்குள் தாக்கல் செய்யப்பட வேண்டும். கோவிட் -19 தொற்றுநோயின் கட்டுப்பாடுகள் காரணமாக, பதிவு செய்வதற்கான விண்ணப்பங்களில் தாமதங்களும் முறைகேடுகளும் ஏற்பட்டுள்ளதாக ஆணையம் தெரிவித்துள்ளது. இதனால் அரசியல் கட்சி பதிவு செய்வதில் தாமதம் ஏற்பட்டுள்ளது.

அறிவிப்பு காலம் 30 நாட்களில் இருந்து ஏழு நாட்களாக குறைக்கப்பட்டது

அனைத்து அம்சங்களையும் பரிசீலித்த ஆணையம், நிவாரணம் வழங்கும்போது அறிவிப்பு காலத்தை 30 நாட்களில் இருந்து 7 நாட்களாக குறைக்க முடிவு செய்துள்ளதாக ஆணையம் தெரிவித்துள்ளது. ஜனவரி 8 அல்லது அதற்கு முன் பொது அறிவிப்பை வெளியிட்ட கட்சிகளுக்கு இந்த முடிவு பொருந்தும்.

“ஜனவரி 8 அல்லது அதற்கு முன் தங்கள் பொது அறிவிப்புகளை வெளியிட்ட அரசியல் கட்சிகள் உட்பட அனைத்துக் கட்சிகளுக்கும், ஏதேனும் ஆட்சேபனைகள் இருந்தால், ஜனவரி 21 மாலை 5.30 மணிக்குள் அல்லது முதலில் கிடைக்கப்பெற்ற தேதிக்குள் சமர்ப்பிக்கப்பட வேண்டும்” என்று அந்த அறிக்கையில் கூறப்பட்டுள்ளது. 30 நாட்களுக்குள், எது முந்தையதோ அதைத் தாக்கல் செய்யலாம்.

இந்த ஐந்து மாநிலங்களிலும் தேர்தல் நடத்தப்பட வேண்டும் என்பதுதான் திட்டம்

உத்தரபிரதேசம், உத்தரகாண்ட், பஞ்சாப், மணிப்பூர் மற்றும் கோவா ஆகிய ஐந்து மாநிலங்களில் தேர்தல் நடைபெற உள்ளது. உத்தரபிரதேசத்தில் 7 கட்டங்களாக சட்டப்பேரவை தேர்தல் பிப்ரவரி 10ம் தேதி தொடங்கி மார்ச் 7ம் தேதி கடைசி கட்ட வாக்குப்பதிவு நடைபெறும். இது தவிர பிப்ரவரி 14ம் தேதி பஞ்சாப், உத்தரகண்ட், கோவா ஆகிய மாநிலங்களில் அனைத்து தொகுதிகளுக்கும் தேர்தல் நடைபெறுகிறது. ஒரே நாளில் தேர்தல் நடத்த வேண்டும்.

அதே சமயம், 60 சட்டசபை தொகுதிகளை கொண்ட மணிப்பூரில் பிப்ரவரி 27 மற்றும் மார்ச் 3 ஆகிய தேதிகளில் இரண்டு கட்டங்களாக தேர்தல் நடைபெறும்.இந்த அனைத்து மாநிலங்களுக்கும் மார்ச் 10ம் தேதி வாக்கு எண்ணிக்கை நடைபெறும் என தேர்தல் ஆணையம் தெரிவித்துள்ளது.

வாய்ப்பு

இந்திய தேர்தல் ஆணையம் ஐந்து தேர்தல் மாநிலங்களுக்கான முக்கிய அறிவிப்பை வெள்ளிக்கிழமை வெளியிட்டது. இந்த மாநிலங்களில் புதிய அரசியல் கட்சிகள் பதிவு செய்வதற்கான அறிவிப்பு காலத்தை 30 நாட்களில் இருந்து 7 நாட்களாக ஆணையம் குறைத்துள்ளது. கோவிட்-19 தொற்றுநோய் காரணமாக விதிக்கப்பட்டுள்ள கட்டுப்பாடுகளால் எதிர்கொள்ளப்படும் சிரமங்களைக் கருத்தில் கொண்டு ஆணையம் இந்த முடிவை எடுத்துள்ளது.

கமிஷன் வெளியிட்டுள்ள அறிக்கையில், தற்போதுள்ள வழிகாட்டுதல்களின்படி, பதிவு செய்ய விரும்பும் கட்சி உருவாக்கப்பட்டதிலிருந்து 30 நாட்களுக்குள் விண்ணப்பத்தை தாக்கல் செய்ய வேண்டும் என்று கூறப்பட்டுள்ளது. விண்ணப்பதாரர் கட்சியின் முன்மொழியப்பட்ட பெயரை இரண்டு தேசிய நாளிதழ்களிலும் இரண்டு உள்ளூர் நாளிதழ்களிலும் இரண்டு நாட்களுக்கு வெளியிடுமாறு கேட்டுக் கொள்ளப்படுகிறார்.

கட்சியின் முன்மொழியப்பட்ட பதிவு தொடர்பாக ஏதேனும் ஆட்சேபனை இருந்தால், அறிவிப்பு வெளியிடப்பட்ட நாளிலிருந்து 30 நாட்களுக்குள் தாக்கல் செய்யப்பட வேண்டும். கோவிட் -19 தொற்றுநோயின் கட்டுப்பாடுகள் காரணமாக, பதிவு செய்வதற்கான விண்ணப்பங்களில் தாமதங்களும் முறைகேடுகளும் ஏற்பட்டுள்ளதாக ஆணையம் தெரிவித்துள்ளது. இதனால் அரசியல் கட்சி பதிவு செய்வதில் தாமதம் ஏற்பட்டுள்ளது.Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You missed