2021 ஆம் ஆண்டில் ஆப்பிள் டெவலப்பர்களுக்கு சுமார் 60 பில்லியன் டாலர் (சுமார் ரூ. 4,43,300 கோடி) செலுத்தும் என்று நிறுவனம் தனது சமீபத்திய ஆப் ஸ்டோர் தரவுகளில் தெரிவித்துள்ளது. புதிய புள்ளிவிவரங்கள் முந்தைய ஆண்டுகளுடன் ஒப்பிடும்போது டெவலப்பர்களுக்கு செலுத்தப்பட்ட பணம் அதிகரித்துள்ளதாகக் காட்டுகின்றன, ஆப்பிள் சிறிய டெவலப்பர்களிடமிருந்து சேகரிக்கும் கமிஷன்களைக் குறைக்கும் முடிவைத் தொடர்ந்து. கிறிஸ்மஸ் ஈவ் மற்றும் புத்தாண்டு ஈவ் இடையே வாடிக்கையாளர்கள் ஆப் ஸ்டோரில் “எப்போதையும் விட அதிகமாக” செலவிட்டதையும் நிறுவனம் வெளிப்படுத்தியது, அந்தக் காலகட்டத்தில் அனைத்து வாடிக்கையாளர்களும் செய்த மொத்த செலவினத்தை வெளியிடவில்லை.

குபெர்டினோ அடிப்படையிலான நிறுவனம் வெளிப்படுத்தப்பட்டது 2008 ஆம் ஆண்டு ஆப் ஸ்டோர் தொடங்கப்பட்டதில் இருந்து டெவலப்பர்கள் $260 பில்லியன் (தோராயமாக ரூ. 19,21,486 கோடி) சம்பாதித்துள்ளனர், இது சுமார் $60 பில்லியன் (சுமார் ரூ. 4,43,300 கோடி) ஒரு வருடத்திற்கு முன்பு ஆப்பிள் இந்த புள்ளிவிவரங்களை வெளியிட்டது. ஆப் ஸ்டோரில் அதிகம் பதிவிறக்கம் செய்யப்பட்ட ஆப்ஸ் மற்றும் கேம்களின் புதுப்பிக்கப்பட்ட பட்டியலை ஆப்பிள் வைத்திருக்கிறது. ஜனவரி 2018 இல், ஆப்பிள் வெளிப்படுத்தப்பட்டது ஆப் ஸ்டோர் தொடங்கப்பட்டதில் இருந்து டெவலப்பர்கள் $86 பில்லியன் (தோராயமாக ரூ. 6,35,400 கோடி) சம்பாதித்துள்ளனர், இது கடந்த நான்கு ஆண்டுகளில் இந்த எண்ணிக்கை $170 பில்லியன் (தோராயமாக ரூ. 12,56,000 கோடி) தாண்டியுள்ளதாக தெரிவிக்கிறது.

முன்பே குறிப்பிட்டபடி, டெவலப்பர்களுக்கான ஊதியம் குறித்த ஆப்பிள் புள்ளிவிவரங்கள் ஆப் ஸ்டோரிலிருந்து வருவாய் அதிகரிப்பதை பிரதிபலிக்கிறது. நவம்பர் 2020 இல், ஆப்பிள் மாற்றப்பட்டது அதன் ஆப் ஸ்டோர் கமிஷன் கொள்கையானது, “பெரும்பாலான” டெவலப்பர்களுக்கான விற்பனையில் 15 சதவீதத்தை சேகரிக்கிறது, அவர்கள் தங்கள் ஆப்ஸில் ஆண்டு விற்பனையில் $1 மில்லியன் (சுமார் ரூ. 7.4 கோடி) குறைவாக சம்பாதிக்கிறார்கள். ஒரு டெவலப்பரின் வணிக வரம்பை மீறினால், அந்த ஆண்டு முழுவதும் அவர்களுக்கு 30 சதவீத கமிஷன் பொருந்தும் என்றும் ஆப்பிள் தெரிவித்தது.

நிறுவனத்தின் பிளாட்ஃபார்மில் பயனர்களிடமிருந்து 745 மில்லியன் சந்தாக்கள் இருந்தன, அவை பகிரப்பட்டன என்றும் நிறுவனம் மீண்டும் வலியுறுத்தியது. ஆப்பிள் மற்றும் டெவலப்பர்கள் ஆப் ஸ்டோர், இது நிறுவனம் மற்றும் டெவலப்பர்களுக்கு தொடர்ந்து பணம் சம்பாதிப்பதாக, நிறுவனத்தின் புள்ளிவிவரங்கள் காட்டுகின்றன. கிறிஸ்மஸ் ஈவ் மற்றும் புத்தாண்டு ஈவ் இடையே வாடிக்கையாளர்களின் செலவினம் இரட்டை இலக்கங்களால் அதிகரித்துள்ளதாகவும் நிறுவனம் வெளிப்படுத்தியது, ஆனால் அந்த எண்ணிக்கையை வெளியிட மறுத்துவிட்டது.

ஆப்பிளின் புள்ளிவிவரங்கள் டெவலப்பர்கள் சம்பாதித்த பணத்தில் பெரிய அதிகரிப்பைக் காட்டினாலும், இந்த அதிகரிப்பால் எத்தனை டெவலப்பர்கள் பயனடைந்தார்கள் என்று சொல்ல முடியாது. ஆப்பிள் எதிர்கொள்கிறது திறனாய்வு ஆப் ஸ்டோரில் உள்ள டெவலப்பர்களின் மோசடி பயன்பாடுகள் மற்றும் மிகவும் கட்டுப்படுத்தப்பட்டதாகக் கருதப்படும் கொள்கைகள். ஆப்பிளின் மிகப்பெரிய சட்ட சவால் 2021 இல் இருந்தது மோதல் உடன் காவிய விளையாட்டுகள் ஆப்ஸ் ஸ்டோரிலிருந்து ஆப்ஸ் வாங்குதல்கள் பின்னர் தடை செய்யப்பட்டன.


Gadgets 360 இல் உள்ள நுகர்வோர் எலெக்ட்ரானிக்ஸ் ஷோவிலிருந்து சமீபத்தியவற்றைப் பெறுங்கள் CES 2022 மையம்.link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You missed