புது தில்லி/லண்டன்: ஆண்டு இறுதிக்குள் இருதரப்பு வர்த்தகத்தை பில்லியன் கணக்கான பவுண்டுகளாக உயர்த்தும் ஒப்பந்தத்தை முடிக்கும் நோக்கத்துடன் இந்தியாவும் இங்கிலாந்தும் (யுகே) வியாழன் அன்று புது தில்லியில் சுதந்திர வர்த்தக ஒப்பந்தப் பேச்சுவார்த்தையை முறையாகத் தொடங்கின.
ஐரோப்பிய ஒன்றியத்தின் பொதுவான வர்த்தகக் கொள்கையில் இருந்து விடுபட்டு, இந்தோ-பசிபிக்கைச் சுற்றி வேகமாக வளரும் பொருளாதாரங்களை நோக்கி வர்த்தகக் கொள்கையை நகர்த்த அமைச்சர்கள் முயல்வதால், பிரெக்சிட்டிற்குப் பிந்தைய முன்னுரிமைகளில் ஒன்றாக பிரிட்டன் இந்தியாவுடன் ஒப்பந்தம் செய்துள்ளது.
புதுதில்லியில் வியாழன் அன்று கூட்டம், வர்த்தக அமைச்சர் பியூஷ் கோயல் மேலும் அவரது பிரிட்டிஷ் பிரதிநிதியான அன்னே-மேரி ட்ரெவெல்யன், தடையற்ற வர்த்தக ஒப்பந்தத்தை இறுதி செய்வதற்கு முன், அடுத்த சில மாதங்களில் “ஆரம்ப அறுவடை” அல்லது வரையறுக்கப்பட்ட இடைக்கால வர்த்தக ஒப்பந்தத்தையும் தொடங்குவதாகக் கூறினார்.
“வரவிருக்கும் பல தசாப்தங்களுக்கு பரஸ்பர செழிப்பின் பாதையில் எங்கள் கூட்டாண்மையை முன்னேற்றுவதற்கு இது ஒரு வாய்ப்பாகும்” என்று ட்ரெவ்லியன் கூறினார்.
இந்த ஒப்பந்தம் இந்தியாவுக்கான பிரிட்டிஷ் ஏற்றுமதியை கிட்டத்தட்ட இரட்டிப்பாக்க முடியும் என்றும், மொத்த வர்த்தகத்தை 2035 ஆம் ஆண்டிற்குள் ஆண்டுக்கு 28 பில்லியன் பவுண்டுகளாக ($38.3 பில்லியன்) அதிகரிக்கும் என்றும் பிரிட்டன் கூறியது. பிரிட்டிஷ் புள்ளிவிவரங்களின்படி, 2019 இல் மொத்த வர்த்தகம் 23 பில்லியன் பவுண்டுகள்.
இந்தியாவும் முன்னாள் காலனித்துவ சக்தியான பிரிட்டனும் ஏற்கனவே வலுவான வர்த்தக உறவுகளைப் பகிர்ந்து கொள்கின்றன, மேலும் பல தசாப்தங்களுக்குப் பிறகு இந்திய வம்சாவளியைச் சேர்ந்த ஒரு மில்லியனுக்கும் அதிகமான மக்கள் பிரிட்டனில் வாழ்கின்றனர்.
இங்கிலாந்தில் வாழவும் வேலை செய்யவும் இந்தியா அதிக வாய்ப்புகளைத் தேடுகிறது, மேலும் எந்தவொரு வர்த்தக ஒப்பந்தமும் இங்கிலாந்துக்குச் செல்லும் இந்திய மாணவர்கள் மற்றும் தொழில் வல்லுநர்களுக்கான விதிமுறைகளை தளர்த்துவது மற்றும் கட்டணங்களைக் குறைப்பதைப் பொறுத்தது.
எவ்வாறாயினும், இரு நாடுகளும் வர்த்தக ஒப்பந்தத்திற்கு தேவையான நிபந்தனையை ஏற்படுத்தாது என்பதால், முக்கியமான பிரச்சினைகள் ஒரு தடையாக இருக்காது என்று கோயல் கூறினார்.
“இந்த ஒப்பந்தத்தில் எதுவும் ஒப்பந்தத்தை முறிப்பதாக இல்லை” என்று கோயல் கூறினார்.
“மற்றும் ஒரு நாடு எவருக்கும் முக்கியமான பிரச்சனைகளைப் பற்றி கவலைப்படுவதற்கு எந்த வழியும் இல்லை என்று நான் நினைக்கவில்லை, ஏனென்றால் உணர்ச்சிகரமான பிரச்சினைகள் எங்கள் முன்னுரிமை அல்ல என்பதை இரு தரப்பினரும் ஒப்புக்கொண்டுள்ளனர்,” என்று அவர் கூறினார்.
இந்தியாவின் நடுத்தர வர்க்கத்தினரின் செல்வத்தையும், ஸ்காட்ச் விஸ்கி போன்ற பிரிமியம் பிரிட்டிஷ் தயாரிப்புகளுக்கான அவர்களின் பசியையும் அமைச்சர் தட்டிக் கேட்க விரும்புகிறார். இந்தியா தனது பசுமைத் தொழில்நுட்பத் துறையின் முக்கிய வாடிக்கையாளராக மாற முடியும் என்றும், தற்போதுள்ள சேவைத் துறை வர்த்தக வழிகளை வலுப்படுத்த முடியும் என்றும் அவர் நம்புகிறார்.

link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You missed