புதுடெல்லி: ஆட்டோமொபைல் மற்றும் வாகன உதிரிபாகத் துறைக்கான உற்பத்தி இணைக்கப்பட்ட ஊக்கத்தொகை (பிஎல்ஐ) திட்டத்தின் கீழ் பலன்களைப் பெற 115 நிறுவனங்கள் விண்ணப்பங்களை தாக்கல் செய்துள்ளதாக கனரக தொழில்துறை அமைச்சகம் திங்கள்கிழமை தெரிவித்துள்ளது.
இந்தத் திட்டம் செப்டம்பர் 23, 2021 அன்று அறிவிக்கப்பட்டது. ஜனவரி 9, 2022 வரை விண்ணப்பங்களைப் பெற இந்தத் திட்டம் திறக்கப்பட்டுள்ளது.
ஏப்ரல் 2022 முதல் இந்தியாவில் உற்பத்தி செய்யப்படும் மேம்பட்ட வாகனத் தொழில்நுட்பத் தயாரிப்புகளின் (வாகனங்கள் மற்றும் கூறுகள்) திட்டமிட்ட விற்பனைக்கு இந்தத் திட்டத்தின் கீழ் உள்ள சலுகைகள் தொடர்ந்து ஐந்து ஆண்டுகளுக்குப் பொருந்தும்.
இதன் கீழ் மொத்தம் 115 நிறுவனங்கள் விண்ணப்பித்துள்ளன. PLI திட்டம்,” என்று அமைச்சகம் ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளது.
25,938 கோடி பட்ஜெட்டில் இந்தத் துறைக்கான திட்டம் அங்கீகரிக்கப்பட்டது. இந்த தயாரிப்புகளின் உள்நாட்டு உற்பத்தியை மேம்படுத்துவதை இது நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளது.
உபகரண சாம்பியன் ப்ரோட்சஹன் யோஜனா திட்டத்தின் கீழ் 83 விண்ணப்பங்கள் பெறப்பட்டுள்ளதாகவும் அது கூறியுள்ளது.
இது ஒரு ‘விற்பனை மதிப்பு இணைக்கப்பட்ட’ திட்டமாகும், இது வாகனங்களின் மேம்பட்ட வாகன தொழில்நுட்ப கூறுகள், முழுமையாக நாக் டவுன் (சிகேடி) / செமி நாக் டவுன் (எஸ்கேடி) கருவிகள், இரு சக்கர வாகனங்கள், மூன்று சக்கர வாகனங்கள், பயணிகள் வாகனங்கள், வணிக வாகனங்கள் ஆகியவற்றை உள்ளடக்கியது. தொகுப்பு. மற்றும் டிராக்டர்.
PLI திட்டம் இரண்டு கூறுகளைக் கொண்டுள்ளது – சாம்பியன் OEM ஊக்கத் திட்டம் மற்றும் உபகரண சாம்பியன் ஊக்கத் திட்டம்.
சாம்பியன் OEM (அசல் உபகரண உற்பத்தியாளர்) திட்டம் என்பது ‘விற்பனை மதிப்பு இணைக்கப்பட்ட’ திட்டமாகும், இது பேட்டரி மின்சார வாகனங்கள் மற்றும் ஹைட்ரஜன் எரிபொருள் செல் வாகனங்களின் அனைத்து பிரிவுகளுக்கும் பொருந்தும்.
சாம்பியன் OEMs (2W மற்றும் 3W தவிர்த்து) பிரிவின் கீழ், 13 விண்ணப்பங்களும், இரண்டு மற்றும் மூன்று சக்கர வாகனங்களின் கீழ் ஏழு விண்ணப்பங்களும் தாக்கல் செய்யப்பட்டுள்ளன.
ஒன்பது புதிய வாகனம் அல்லாத முதலீட்டாளர் (OEM) நிறுவனத்தின் கீழ் மற்றும் மூன்று புதிய வாகனம் அல்லாத முதலீட்டாளர் (அமைப்பு) நிறுவனத்தின் கீழ் பெறப்பட்டுள்ளன.
வளர்ச்சி குறித்து கருத்து தெரிவித்த இந்திய வாகன உதிரிபாக உற்பத்தியாளர்கள் சங்கத்தின் (ஏசிஎம்ஏ) இயக்குநர் ஜெனரல் வினி மேத்தா, பிஎல்ஐ திட்டத்திற்கு இந்திய ஆட்டோமொபைல் மற்றும் வாகன உதிரிபாகத் துறையில் உள்ள நிறுவனங்களின் ஊக்கமளிக்கும் பதில் இது என்றார்.
“மேம்பட்ட தொழில்நுட்பங்கள் ஒரு வலுவான அடிப்படைக் காரணியாக இருப்பதால், இது இந்திய நிறுவனங்களை R&D மற்றும் கண்டுபிடிப்புகளில் அதிக கவனம் செலுத்த நிர்ப்பந்திக்கும், மேலும் அவர்கள் வித்தியாசமாக சிந்திக்க வேண்டும். இது இதுவரை ‘புதுமைக்கான அச்சாக’ இருந்த இந்தியத் தொழிலை மாற்றும். ‘அச்சிட’ வழிநடத்தப்பட்டது,” என்று மேத்தா கூறினார்.

link

Leave a Reply

Your email address will not be published.