புதுடெல்லி: மூலதன சந்தை விதிகளை சரிசெய்வதில் இருந்து தொலைபேசி செய்திகளை அனுப்புவது மற்றும் செய்தித்தாள் விளம்பரங்களை வெளியிடுவது வரை, இந்திய ஆயுள் காப்பீட்டு கழகத்தின் (எல்ஐசி) சாதனை ஆரம்ப பொது வழங்கலை (ஐபிஓ) வெற்றியடையச் செய்ய நிர்வாகிகள் மற்றும் நிர்வாகிகள் முயற்சிக்கின்றனர்.
இந்த காலாண்டில் ரூ. 40,000 கோடி ($5.4 பில்லியன்) முதல் ரூ. 1 லட்சம் கோடி வரை திரட்டக்கூடிய IPO-ஐ அரசாங்கம் கொண்டுள்ளது – அதன் பொருளாதார நிகழ்ச்சி நிரலின் முக்கிய அம்சமாக, அரசு நடத்தும் காப்பீட்டு நிறுவனங்கள் பட்ஜெட்டை அடைய வேண்டும். பற்றாக்குறை இலக்கு
மும்பையைச் சேர்ந்த பைபர் செரிகா அட்வைசர்ஸ் பிரைவேட் லிமிடெட் நிதி மேலாளர் அபய் அகர்வால் கூறுகையில், “எல்ஐசியின் அளவு பிரமிக்க வைக்கிறது. ஐபிஓவிற்கு தேவையான ஒழுங்குமுறை திருத்தங்களைச் செய்வது அரசாங்கத்திற்கு எளிதாக இருந்தாலும், “ரூ. 50,000 கோடி வரம்பை கடக்க குறிப்பிடத்தக்க சந்தைப்படுத்தல் முயற்சிகள் தேவைப்படும்” என்று அவர் கூறினார்.

ப்ளூம்பெர்க் (38)

காலக்கெடுவைக் குறிப்பிடாமல், வெளிநாட்டிலிருந்து முதலீட்டாளர்களை ஈர்ப்பதை எளிதாக்கும் வகையில், அன்னிய நேரடி முதலீடு (எஃப்டிஐ) குறித்த விதிகளை அதிகாரிகள் மறுஆய்வு செய்து திருத்தம் செய்வார்கள் என்று அதிகாரி ஒருவர் இந்த மாதம் தெரிவித்தார்.
பெரும்பாலான காப்பீட்டு நிறுவனங்களுக்கு வெளிநாட்டினரிடையே சமபங்கு பகிர்வு அனுமதிக்கப்படுகிறது.
மெகா பிரசாதத்தில் வெளிநாட்டுப் பங்குக்கான ஒப்புதல் உலகளாவிய நிதிகள் பங்கேற்க அனுமதிப்பது மட்டுமல்லாமல், பரிமாற்றப் பட்டியலுக்குப் பிறகு மேலும் அவற்றை வாங்க அனுமதிக்கும்.
ஆங்கர் முதலீட்டாளர்களின் பங்கு விற்பனையை கட்டுப்படுத்தும் இறுக்கமான விதிகள் உட்பட, கடந்த மாத இறுதியில் கட்டுப்பாட்டாளர்கள் மற்ற நடவடிக்கைகளை எடுத்தனர்.
‘தயாராக இருங்கள்’
பிரசாதம் வழங்குவதற்கான களத்தை அமைத்துள்ள எல்.ஐ.சி., பாலிசிதாரர்களுக்கு எஸ்.எம்.எஸ்., அனுப்பி, கடந்த மாதம், ‘வாழ்க்கையில் தயாராக இருப்பது சிறந்தது’ என்ற தலைப்பில், நாளிதழ் விளம்பரங்களை வெளியிட துவங்கியது.
நிறுவனம் வாடிக்கையாளர்களை அவர்களின் தனிப்பட்ட விவரங்கள் மற்றும் கணக்குகளை புதுப்பிக்கும்படி கேட்டுக்கொண்டது.
செக்யூரிட்டீஸ் அண்ட் எக்ஸ்சேஞ்ச் போர்டு ஆஃப் இந்தியா (செபி) அதன் சட்ட, தகவல் தொழில்நுட்பம், ஆராய்ச்சி மற்றும் பொது மற்றும் அதிகாரப்பூர்வ மொழித் துறைகளில் 120 மூத்த நிர்வாகிகளை நியமிக்க திட்டமிட்டுள்ளது, இது அதன் பணியாளர்களில் 14% பிரதிநிதித்துவப்படுத்துகிறது.
110க்கும் மேற்பட்ட நிறுவனங்கள் கடந்த ஆண்டு இந்தியாவில் முதல் முறையாக பங்குகளை விற்றதன் மூலம் கிட்டத்தட்ட 18 பில்லியன் டாலர்களை திரட்டியுள்ளன, இது 2020ஐ விட நான்கு மடங்கு அதிகம்.
அதன் அறிமுகத்திலிருந்து சராசரி செயல்திறன் நேர்மறையானதாக இருந்தது, ஆனால் கடந்த ஆண்டு நாட்டின் மிகப்பெரிய IPO தோல்வியாக இருந்தது. டிஜிட்டல் பணம் செலுத்தும் நிறுவனமான Paytm நவம்பர் மாதத்தில் $2.4 பில்லியனுக்கு பட்டியலிட்டதில் இருந்து 45%க்கும் அதிகமாக குறைந்துள்ளது, ஆய்வாளர்கள் அதன் விலையுயர்ந்த மதிப்பீட்டை சுட்டிக்காட்டுகின்றனர்.
Paytm இன் ஐபிஓ, கோல் இந்தியா லிமிடெட் வைத்திருந்த நீண்ட கால சாதனையை முறியடித்தது, அதன் 2010 சலுகையை அரசாங்கம் நிறுவனத்தில் 10% பங்குகளை விற்றது. பங்கு அதன் வர்த்தக அறிமுகத்தில் ஜம்ப் செய்தாலும், அது இப்போது பட்டியலிடப்பட்ட விலையில் மூன்றில் ஒரு பங்கு குறைந்துள்ளது.
“பொதுத்துறை ஐபிஓக்களை விலை நிர்ணயம் செய்ததில் அரசாங்கம் கடந்த கால தவறில் இருந்து பாடம் கற்றுக் கொள்ள வேண்டும். முதலீட்டாளர்களை ஐபிஓவிற்கு ஈர்க்கும் அளவுக்கு மதிப்பீட்டை மேசையில் விட வேண்டும்” என்று பைபர் செரிகாவின் அகர்வால் கூறினார்.

link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *