வாஷிங்டன்: டிசம்பரில் அமெரிக்க நுகர்வோர் விலைகள் கடுமையாக உயர்ந்தன, வாடகை வீடுகள் மற்றும் பயன்படுத்தப்பட்ட கார்கள் அவற்றின் வலுவான ஆதாயங்களைத் தக்கவைத்துக்கொண்டன, கிட்டத்தட்ட நான்கு தசாப்தங்களில் பணவீக்கத்தில் மிகப்பெரிய வருடாந்திர அதிகரிப்பு, மார்ச் தொடக்கத்தில் பெடரல் ரிசர்வ் வட்டி விகிதங்களை உயர்த்தத் தொடங்கும் என்ற எதிர்பார்ப்புகளை உற்சாகப்படுத்துகிறது.
புதன்கிழமை தொழிலாளர் துறையின் அறிக்கை, முந்தைய வாரத்தின் தரவுகளின் அடிப்படையில், தொழிலாளர் சந்தை அதிகபட்ச வேலைவாய்ப்பில் அல்லது அதற்கு அருகில் இருப்பதாகக் காட்டியது.
மத்திய வங்கியின் தலைவர் ஜெரோம் பவல் செவ்வாயன்று, செனட் வங்கிக் குழுவின் முன், இரண்டாவது நான்கு ஆண்டு காலத்திற்கான நியமன விசாரணைக்கு முன்னதாக, அதிக பணவீக்கத்தை “ஊடுருவும்” ஆகாமல் தடுக்க தேவையானதைச் செய்ய அமெரிக்க மத்திய வங்கி தயாராக உள்ளது என்று கூறினார். வங்கி.
“ஃபெடரல் மார்ச் மாதத்தில் விகிதங்களை உயர்த்த வேண்டிய கட்டாயத்தில் உள்ளது மற்றும் அவர்கள் மீதான அரசியல் அழுத்தத்தைப் பொறுத்து – இடைகழியின் இருபுறமும் – அவர்கள் இந்த ஆண்டு நான்கு அல்லது அதற்கு மேற்பட்ட முறை விகிதங்களை உயர்த்த வேண்டும் மற்றும் அடுத்த ஆண்டு இன்னும் அதிகமாக இருக்கும்,” தி இன்டிபென்டன்ட். ஆலோசனைக் கூட்டணியின் தலைமை முதலீட்டு அதிகாரி கிறிஸ் ஜகரெல்லி கூறினார்.
நுகர்வோர் விலைக் குறியீடு நவம்பரில் 0.8% உயர்ந்த பிறகு கடந்த மாதம் 0.5% உயர்ந்தது. அதிக வாடகைக்கு கூடுதலாக, நுகர்வோர் உணவுக்காக அதிக பணம் செலுத்தினர், இருப்பினும் உணவு விலைகளில் 0.5% அதிகரிப்பு சமீபத்திய மாதங்களில் இருந்ததை விட குறைவாக இருந்தது. நவம்பர் மற்றும் அக்டோபர் இரண்டிலும் பெட்ரோல் விலை 6.1% உயர்ந்த பிறகு 0.5% குறைந்தது.
டிசம்பர் வரையிலான 12 மாதங்களில், CPI 7.0% உயர்ந்தது. இது ஜூன் 1982 க்குப் பிறகு, நவம்பரில் 6.8% அதிகரிப்பைத் தொடர்ந்து ஆண்டுக்கு ஆண்டு மிகப்பெரிய அதிகரிப்பு ஆகும்.
ராய்ட்டர்ஸ் நடத்திய கருத்துக்கணிப்பில் பொருளாதார வல்லுநர்கள் CPI 0.4% உயரும் என்றும், ஆண்டுக்கு ஆண்டு அடிப்படையில் 7.0% அதிகரிக்கும் என்றும் கணித்துள்ளனர்.
கோவிட்-19 தொற்றுநோய் விநியோகச் சங்கிலிகளில் தாக்கத்தை ஏற்படுத்துவதால் பொருளாதாரம் அதிக பணவீக்கத்தை அனுபவித்து வருகிறது. அதிக வாழ்க்கைச் செலவு ஜனாதிபதி ஜோ பிடனின் ஒப்புதல் மதிப்பீட்டில் எடைபோடுகிறது.
அமெரிக்க பங்குச்சந்தைகள் எதிர்பார்ப்புகளுக்கு ஏற்ப விலை உயர்வில் இருந்து நிவாரணத்திற்கு மத்தியில் கடந்த மாதம் உயர்வுடன் துவங்கியது. ஒரு கூடை நாணயங்களுக்கு எதிராக டாலர் சரிந்தது. அமெரிக்க கருவூல விலைகள் உயர்ந்தன.
இலக்கை விட பணவீக்கம்
பணவீக்கம் மத்திய வங்கியின் 2% இலக்கை விட அதிகமாக உள்ளது மற்றும் வளரும் ஊதிய அழுத்தங்களால் தூண்டப்படுகிறது. வேலையின்மை விகிதம் டிசம்பரில் 22 மாதங்களில் இல்லாத அளவு 3.9% ஆகக் குறைந்துள்ளது என்று அரசாங்கம் கடந்த வெள்ளிக்கிழமை தெரிவித்தது.
பணச் சந்தை தற்போது மார்ச் மாதத்திற்குள் வட்டி விகித உயர்வுக்கு 85% முரண்பாடுகள் மற்றும் ஆண்டின் இறுதிக்குள் மொத்தமாக குறைந்தது மூன்று காலாண்டு புள்ளிகள் அதிகரிக்கும்.
ஆண்டுக்கு ஆண்டு சிபிஐ விகிதம் டிசம்பரில் உச்சத்தை எட்டியிருக்கலாம் அல்லது மார்ச் மாதத்திற்குள் அவ்வாறு செய்யக்கூடும் என்று பொருளாதார வல்லுநர்கள் நம்புகின்றனர்.
கடந்த வாரம் இன்ஸ்டிடியூட் ஃபார் சப்ளை மேனேஜ்மென்ட் சர்வேயில், டிசம்பரில் சிறந்த சப்ளையர் டெலிவரிகள் இருப்பதாக உற்பத்தியாளர்கள் தெரிவித்ததால், விநியோக தடைகள் குறையத் தொடங்கும் அறிகுறிகள் உள்ளன.
ஆனால், ஓமிக்ரான் மாறுபாட்டால் இயக்கப்படும் கோவிட்-19 வழக்குகளின் அதிகரிப்பு, விநியோகச் சங்கிலிகளை இயல்பாக்குவதற்கான மெதுவான முன்னேற்றமாக இருக்கலாம்.
ஆவியாகும் உணவு மற்றும் ஆற்றல் கூறுகளைத் தவிர்த்து, நவம்பரில் 0.5% உயர்ந்த பிறகு கடந்த மாதம் CPI 0.6% உயர்ந்தது.
கோர் சிபிஐ என அழைக்கப்படுவது வாடகையால் அதிகரிக்கப்பட்டது, உரிமையாளர்களின் முதன்மை குடியிருப்புக்கு சமமான வாடகையுடன், ஒரு வீட்டு உரிமையாளர் ஒரு வீட்டை வாடகைக்கு எடுப்பதில் இருந்து பெறுவார், இது மூன்றாவது மாதத்திற்கு திடமான 0.4% உயர்ந்துள்ளது.
பயன்படுத்திய கார்கள் மற்றும் டிரக்குகளின் விலைகள் கடந்த இரண்டு மாதங்களில் ஒவ்வொன்றும் 2.5% அதிகரிப்புக்குப் பிறகு 3.5% அதிகரித்துள்ளது. இந்த அதிகரிப்பு ஐடா சூறாவளியைப் பிரதிபலிக்கிறது, இது ஆயிரக்கணக்கான மோட்டார் வாகனங்கள் மற்றும் பிற சொத்துக்களை அழித்தது.
புதிய மோட்டார் வாகன விலைகள் 1.0% உயர்ந்து, தொடர்ந்து ஒன்பதாவது மாத லாபத்தைக் குறிக்கும். உலகளாவிய குறைக்கடத்தி பற்றாக்குறை வாகன உற்பத்தியை குறைத்துள்ளது.
வீட்டுத் தளபாடங்கள் மற்றும் செயல்பாடுகளுக்கான விலைகள் 1.1% உயர்ந்தன, அதே சமயம் ஆடைக் குறியீடு 1.7% உயர்ந்தது, இது ஜனவரி 2021க்குப் பிறகு மிகப்பெரிய அதிகரிப்பாகும். சுகாதார செலவுகள் 0.3% அதிகரித்துள்ளது.
டிசம்பர் வரையிலான 12 மாதங்களில், கோர் சிபிஐ என அழைக்கப்படும் 5.5% அதிகரித்தது. இது பிப்ரவரி 1991 க்குப் பிறகு ஆண்டுக்கு ஆண்டு மிகப்பெரிய லாபம் மற்றும் நவம்பரில் 4.9% லாபத்தைத் தொடர்ந்தது. ஆண்டுக்கு ஆண்டு முக்கிய சிபிஐ விகிதம் பிப்ரவரியில் உச்சத்தில் காணப்பட்டது.

முகநூல்ட்விட்டர்Linkedinமின்னஞ்சல்

link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *