புது தில்லி: அதானி பவர் 2013-ம் ஆண்டு முதல் வழங்கப்பட்ட மின்சாரத்திற்கான இழப்பீட்டுக் கட்டணம் மற்றும் வட்டியாக ரூ.6,738 கோடியை அந்நிறுவனத்துக்கு வழங்க உச்ச நீதிமன்றத்தின் உத்தரவை நிறைவேற்றத் தவறிய ராஜஸ்தான் அரசின் மூன்று டிஸ்காம்கள் (மின் விநியோக நிறுவனங்கள்) மீது உச்ச நீதிமன்றத்தில் வழக்குத் தொடரப்பட்டுள்ளது. மனு தாக்கல் செய்யப்பட்டுள்ளது.
அதானி பவர் கோரியுள்ள தொகையில் வட்டிச் செலவு ரூ.1,469 கோடியும், எல்பிஎஸ் (சட்டப் பாதுகாப்பு) கட்டணமாக ரூ.2,317 கோடியும் அடங்கும்.
அதானி பவர் மனுவில், டிஸ்காம்களுக்கு தொடர்ந்து செலுத்தத் தவறியதால், பாக்கிகள் குவிந்து வருவதாகக் கூறுகிறது. இது நிறுவனத்தின் செயல்பாடு மற்றும் கடனை திருப்பிச் செலுத்தும் திறனை முடக்குகிறது.
உயர் நீதிமன்றம் 2020 இல் அதிகார மேன்முறையீட்டு அமைப்பின் முடிவை உறுதி செய்தது, இது மின் உற்பத்திக்கு அதிக எரிபொருள் செலவை வசூலிப்பதற்கான இழப்பீட்டுக் கட்டணங்களைப் பெற அதானி பவருக்கு அதிகாரம் அளித்தது.
மார்ச் 2021 இல், உயர் நீதிமன்றம் தங்கள் மின்சார கொள்முதல் ஒப்பந்தங்களில் (பிபிஏக்கள்) ‘சட்டத்தில் மாற்றம்’ விதியின் கீழ் இழப்பீட்டுக் கட்டணங்கள் பொருந்துமா என்பதை உறுதிப்படுத்தும் டிஸ்காம்களால் தாக்கல் செய்யப்பட்ட மறுஆய்வு மனுக்களை தள்ளுபடி செய்தது.
அதானி பவர் மற்றும் ராஜஸ்தான் டிஸ்காம்கள் மாநிலத்தில் நிலக்கரியில் இயங்கும் கவாய் அனல் ஆலைகளில் இருந்து மின்சாரம் வழங்குவதற்காக 2010 இல் கையெழுத்திட்ட பிபிஏவில் உள்ள விதியின் பொருந்தக்கூடிய தன்மை குறித்து சர்ச்சையில் உள்ளன.
ராஜஸ்தானைச் சேர்ந்த டிஸ்காம்கள் அதானி பவரின் இழப்பீட்டு கட்டண கோரிக்கையை எதிர்த்தன, கூடுதல் கட்டணம் நுகர்வோரிடமிருந்து கட்டணத்தை அதிகரிப்பதன் மூலம் வசூலிக்கப்படும், இது பொது நலனை பாதிக்கும் என்று கூறியது.
சட்டப் பிரிவின் மாற்றத்தின்படி, சட்ட ஆட்சியில் ஏற்பட்ட மாற்றம் அல்லது ஏதேனும் லெவி காரணமாக எரிபொருள் விலை உயர்ந்தால், ஜெனரேட்டர்களுக்கான அதிக செலவை ஈடுகட்ட கூடுதல் கட்டணத்தை டிஸ்காம்கள் செலுத்த வேண்டியிருக்கும்.

link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *