வாஷிங்டன்: வியாழனன்று வெளியிடப்பட்ட ஒரு கணக்கெடுப்பின்படி, உயரும் விலை நெருக்கடி இப்போது அமெரிக்க வணிகத் தலைவர்களின் முக்கிய கவலைகளில் ஒன்றாகும், அதே நேரத்தில் மத்திய வங்கி பணவீக்கத்திற்கு எதிராக நடவடிக்கை எடுக்கத் தயாராக இருப்பதாக பெடரல் ரிசர்வ் அதிகாரி சுட்டிக்காட்டினார்.
உத்தியோகபூர்வ தரவு வளர்ச்சி அலை ஆண்டின் இறுதியில் உச்சத்தை அடையலாம் என்று குறிப்பிடுகிறது, ஆனால் கிட்டத்தட்ட நான்கு தசாப்தங்களில் பணவீக்கத்தின் மிக உயர்ந்த மட்டத்தில், மேலும் பொருளாதார வல்லுநர்கள் மற்றும் சிலர் பாசனம் எழுச்சியைக் கட்டுப்படுத்த மத்திய வங்கி இன்னும் தீவிரமாக இருக்க வேண்டும் என்று அதிகாரிகள் கூறுகின்றனர்.
தொழிலாளர் பற்றாக்குறைக்குப் பின்னால் தலைமை நிர்வாக அதிகாரிகளிடையே பணவீக்கம் இரண்டாவது கவலையாக உள்ளது, மேலும் விலை அழுத்தங்கள் 2023 வரை நீடிக்கும் என்று தி மாநாட்டு வாரியம் வியாழக்கிழமை வெளியிட்ட ஒரு கணக்கெடுப்பில் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.
“பணவீக்கத்தின் உயர் மட்டத்தைப் பற்றி நான் மிகவும் கவலைப்படுகிறேன்,” மத்திய வங்கி ஆளுநர் லில் மூளை செனட் வங்கிக் குழு முன் தனது நியமன விசாரணையில் கூறினார்.
பிரைனார்ட், ஜனாதிபதி ஜோ பிடன் மத்திய வங்கியின் துணைத் தலைவராகப் பணியாற்ற பரிந்துரைக்கப்பட்டவர், பெரும்பாலான கணிப்புகள் ஆண்டின் முதல் பாதியில் விலைகள் அதிகமாக இருக்கும் என்றும், 2022க்குப் பிறகு குறையலாம் என்றும் கூறுகின்றன.
ஆனால் “இந்த மதிப்பீடுகளை நியாயமான அளவு எச்சரிக்கையுடன் எடுத்துக் கொள்ளுங்கள்” என்று எச்சரித்தாள்.
பிரைனார்ட் சட்டமியற்றுபவர்களிடம், பணவீக்கத்தை அதன் இரண்டு சதவீத இலக்கிற்கு திரும்பக் கொண்டு வருவதில் மத்திய வங்கி கவனம் செலுத்தும், ஆனால் “ஒரு நீடித்த மற்றும் வலுவான மீட்சிக்கு ஏற்ப” அவ்வாறு செய்யும் என்று கூறினார்.
மத்திய வங்கியின் முக்கிய பணவீக்கத்தை எதிர்த்துப் போராடும் கருவி பெஞ்ச்மார்க் கடன் விகிதம் ஆகும், இது கோவிட்-19 தொற்றுநோயின் தொடக்கத்தில் பூஜ்ஜியமாகக் குறைக்கப்பட்டது.
பல பொருளாதார வல்லுநர்கள் இந்த ஆண்டு மூன்று விகித உயர்வுகளை எதிர்பார்க்கிறார்கள், ஆனால் செயின்ட் ஜனாதிபதி. ஜேம்ஸ் புல்லார்ட் புதன்கிழமை கொள்கை வகுப்பாளர்கள் மிகவும் ஆக்ரோஷமாக இருக்க வேண்டும் மற்றும் நான்கு மடங்கு அதிகரிக்க வேண்டும் என்று கூறினார்.
மற்றொரு பிராந்திய ஃபெட் தலைவர், அட்லாண்டாவின் ரஃபேல் போஸ்டிக், மார்ச் மாத தொடக்கத்தில் நடைபயணம் செல்ல தயாராக இருப்பதாகக் கூறினார்.
எவ்வாறாயினும், நிதிச் சந்தைகளின் “அளவிடப்பட்ட” பதிலை உறுதிப்படுத்தவும் மற்றும் பொருளாதாரம் தொடர்ந்து வேலைகளை மீட்டெடுக்க அனுமதிக்கவும் “நன்கு தகவல்தொடர்பு முறையில்” நடவடிக்கைகள் எடுக்கப்படும் என்று பிரைனார்ட் கூறினார்.
உறுதி செய்யப்பட்டால், மூளை மாற்றுவார்கள் ரிச்சர்ட் கிளாரிடா, அவர் மத்திய வங்கியிலிருந்து வெள்ளியன்று புறப்படுவதற்கு முன்னதாக வெளியிடப்பட்ட ஒரு தாளில் விலை உயர்வு மத்திய வங்கியின் இலக்கை விட நெருக்கமாக இருப்பதாக வாதிட்டார்.
“2021 இல் பணவீக்கத்தில் தேவையற்ற எழுச்சி, இந்த ஒப்பீட்டு விலை சரிசெய்தல் முடிந்ததும் மற்றும் இடையூறுகள் நீக்கப்பட்டவுடன், இறுதியில் பொருத்தமான பணவியல் கொள்கையின் கீழ் பெரும்பாலும் நிலையற்றதாக இருக்கும்,” என்று அவர் எழுதினார்.
மத்திய வங்கியின் கூர்மையான மாற்றம் நுகர்வோர் விலைக் குறியீட்டின் ஆண்டு இறுதியில் ஏழு சதவிகிதம் உயர்ந்துள்ளது, இது 1982 க்குப் பிறகு மிக அதிகமாகும், அதே நேரத்தில் தயாரிப்பாளர் விலைக் குறியீடு 9.7 சதவிகிதத்தை எட்டியது.
ஆனால், உற்பத்தியாளர்கள் எரிசக்தி மற்றும் உணவுப் பொருட்களின் விலைகளில் வீழ்ச்சியடைந்து, ஆண்டின் கடைசி மாதத்தில் விலை அழுத்தம் குறைந்துள்ளதாகத் தரவுகள் காட்டுகின்றன.
“தயாரிப்பாளர் விலைகள் ஊக்கமளிக்கும் குறிப்பில் ஆண்டு முடிவடைந்தது, டிசம்பரில் தலைப்பு மற்றும் முக்கிய பிபிஐகள் மென்மையாக்கப்பட்டதால் எதிர்பார்த்ததை விட குறைவாக நகர்ந்தது” என்று மஹிர் கூறினார். ரசீது ஆக்ஸ்போர்டு பொருளாதாரம்.
COVID-19 தொற்றுநோய் கார்களுக்கான கணினி சில்லுகள் போன்ற முக்கிய பொருட்களின் பற்றாக்குறையை உருவாக்கியுள்ளது, அதே நேரத்தில் போக்குவரத்து செயலிழப்புகள் பணவீக்க தீப்பிழம்புகளை தூண்டியுள்ளன, ஏனெனில் வைரஸின் புதிய விகாரங்கள் கூடுதல் வணிக இடையூறுகளை ஏற்படுத்துகின்றன.
“தொடர்ச்சியான விநியோக இடையூறுகள் உற்பத்தியாளர்களின் விலைகளை மிக விரைவில் சாதனை நிலைகளுக்கு கொண்டு செல்லும், குறிப்பாக வேகமாக பரவி வரும் Omicron மாறுபாடு பணவீக்க அழுத்தத்தை அதிகரிக்கும்” என்று ரஷீத் கூறினார்.
தொற்றுநோயிலிருந்து பொருளாதாரம் மீண்டு வரும்போதும் விலை உயர்வு பிடனின் நற்பெயரைக் குறைத்துள்ளது, மேலும் அவரது வெள்ளை மாளிகை அழுத்தம் குறையும் என்பதற்கான அறிகுறிகளை வரவேற்றது.
“மாதாந்திர பணவீக்கத்தின் முடிவுகள் எப்பொழுதும் நிலையற்றதாக இருக்கும், மேலும் இந்த அறிக்கையானது அதிக ஆவியாகும் ஆற்றல் மற்றும் உணவு விலைகளில் குறைப்புகளால் பெருமளவில் இயக்கப்படுகிறது, ஆனால் விநியோகச் சங்கிலி தொடர்பான பொருட்கள் மற்றும் சேவைகளுக்கான விலைகளில் சாத்தியமான திருத்தத்தையும் பிரதிபலிக்கிறது,” என்று அவர் கூறினார். சிசிலியா ரோஸ்தலைவர் வெள்ளை மாளிகையின் பொருளாதார ஆலோசனைக் குழு,
ஆனால் விநியோகச் சங்கிலி சிக்கல்களைத் தீர்க்க தொடர்ந்து பணியாற்ற வேண்டியதன் அவசியத்தை தரவு அடிக்கோடிட்டுக் காட்டுகிறது என்றார்.
“பொருளாதாரம் ஒரு வரலாற்று மீட்சியை அனுபவித்திருந்தாலும், உலகெங்கிலும் உள்ள விநியோகச் சங்கிலி சீர்குலைவுகளால் உந்தப்பட்ட விலைகளுடன் நாங்கள் தொடர்ந்து சவால்களை எதிர்கொள்கிறோம்.”

link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You missed