புதுடெல்லி: இந்தியாவின் எண்ணெய் மற்றும் எரிவாயு உற்பத்தியில் முன்னணியில் உள்ளது ஓ.என்.ஜி.சி பெட்ரோ கெமிக்கல் யூனிட் தனது முதல் லாபத்தை பதிவு செய்ததன் மூலம் அதன் துணை நிறுவனங்களின் அதிர்ஷ்டத்தில் கூர்மையான திருப்பத்தை ஏற்படுத்தியுள்ளதாக உயர் அதிகாரி ஒருவர் தெரிவித்தார்.
ONGC Petro Additions Limited ,ஓபல்), பெட்ரோ கெமிக்கல் துறையில் கீழ்நோக்கிய ஒருங்கிணைப்பு மற்றும் விரிவாக்கத்திற்காக அதன் நாப்தா ஸ்ட்ரீமில் இருந்து C2+ கூறுகளைப் பயன்படுத்தி தொடங்கப்பட்டது மற்றும் நிலையான இயக்க லாபத்தைக் கண்டு ஹசிரா மற்றும் யூரானில் இருந்து LNG இறக்குமதி செய்யப்பட்டது. EBITDA 2016-17ல் இருந்து மேம்படுத்தப்பட்டது, ஆனால் மூலதனமயமாக்கலின் ஆரம்ப காலத்தில் அதிக கடன் சேவை செலவு மற்றும் அதிக தேய்மானத்துடன் ஒருபக்க மூலதன கட்டமைப்பின் நிகர இழப்புகள்.
ஓஎன்ஜிசி தலைவரும் நிர்வாக இயக்குனருமான சுபாஷ் குமார் கூறுகையில், “நடப்பு நிதியாண்டின் (ஏப்ரல் முதல் செப்டம்பர் வரை) முதல் பாதியில் ஓபிஎல் நிறுவனம் ரூ.18 கோடி வரிக்குப் பிறகு லாபம் ஈட்டியுள்ளது.
தனது நிதிப் பின்னணியுடன் திருப்புமுனைக் கதையை எடுத்துச் சென்ற குமார், ஓப்பல் SEZ இலிருந்து வெளியேறும் பணியில் ஈடுபட்டுள்ளதாகவும், இதன் மூலம் ஆண்டுக்கு ரூ. 800 கோடி லாபம் அதிகரிக்கும் என்றும், அரசாங்கம் கோடி கோடியாக அதிக லாபம் ஈட்டினால் சுமார் ரூ. 600 கோடி லாபம் ஈட்டும் என்றும் கூறினார். சேர்க்கப்படும். ONGC இன் யூனிட் ஆக அல்லது அதனுடன் இணைவதற்கான நிறுவனத்தின் முன்மொழிவுக்கு ஒப்புதல்.
எண்ணெய் மற்றும் இயற்கை எரிவாயு கழகம் (ONGC) 2002 முதல் 2006 வரை பல கூட்டு முயற்சிகளில் நுழைந்தது, அதன் சொந்த தனிமைப்படுத்தப்பட்ட எரிவாயு சொத்துக்களின் மதிப்பு கூட்டல், கீழ்நிலை ஒருங்கிணைப்பு மற்றும் பணமாக்குதல் ஆகியவற்றின் நோக்கத்துடன் ஆய்வு மற்றும் உற்பத்தி (E&P) வணிகத்தைத் தவிர மற்றவற்றில் பல்வகைப்படுத்தப்பட்டது. இந்த திட்டங்கள் – OPAL, ONGC மங்களூர் பெட்ரோ கெமிக்கல்ஸ் லிமிடெட் (OMPL) மற்றும் ONGC திரிபுரா பவர் கம்பெனி (OTPC) ஆகியவை வெற்றிகரமாக செயல்படுத்தப்பட்டு, இப்போது முழு திறனுடன் செயல்பட்டு வருகின்றன.
எல்எஸ்டிகே/பிஎம்சி ஒப்பந்ததாரர்களைத் தேர்வு செய்தல், பல்வேறு ஃபீட்ஸ்டாக் மற்றும் ஆஃப்-டேக் ஒப்பந்தங்களைச் செயல்படுத்துதல், பல்வேறு சிக்கலான தொழில்நுட்ப-வணிக, ஒழுங்குமுறை மற்றும் வரிவிதிப்பு சிக்கல்களைத் தீர்ப்பதில் இந்த திட்டங்களை செயல்படுத்துதல் மற்றும் செயல்படுத்துவதில் ONGC முக்கிய பங்கு வகித்தது. செயல்பாட்டு, நிதி மற்றும் ஒழுங்குமுறை சிக்கல்களைத் தீர்ப்பதுடன், தொழில்துறையைச் சேர்ந்த சிறந்த தொழில்முறை டொமைன் நிபுணர்களால் கூட்டு முயற்சிகளை வழிநடத்த அனுமதித்தது.
ஓஎன்ஜிசி 2040 மூலோபாயத்தின்படி, சுத்திகரிப்பு மற்றும் பெட்ரோ கெமிக்கல் வணிகத்தில் இருந்து 70 சதவீத வருவாய் எதிர்பார்க்கப்படுகிறது என்றும், எண்ணெய் மற்றும் எரிவாயு அல்லாத துறையிலிருந்து 10 சதவீதம் லாபம் கிடைக்கும் என்றும், எனவே இந்த இ&பி அல்லாத ஜேவிகளின் பங்கும் இருக்கும் என்றும் குமார் கூறினார். தொடருங்கள் குழுவில் முக்கிய பங்கு வகிக்கிறது.
ஓப்பல் நிறுவனத்தில் ஆண்டுக்கு 1.1 மில்லியன் டன்கள் என்ற அளவில் ONGC 49.36 சதவீத பங்குகளையும், GAIL 49.21 சதவீதத்தையும், மீதமுள்ள 1.43 சதவீத பங்குகளை GSPC கொண்டுள்ளது.
“Opel’s டர்ன்அரவுண்ட் ஸ்டோரியில், உற்பத்தி கட்டத்தில், அதன் நிலைப்படுத்தல் மற்றும் அதன் ஆலையில் இருந்து தொடர்ந்து தீவனப் பங்குகளை வழங்குவதில் தொடங்கி, ஓப்பலின் திருப்புமுனைக் கதையில் ஓஎன்ஜிசி முக்கியப் பங்காற்றியுள்ளது. ஓப்பல் வழங்கிய ரூ.3,451 கோடி மதிப்புள்ள பங்கு வாரண்டுகளுக்கு குழுசேர்ந்துள்ளது.
7,778 கோடி ரூபாய்க்கான CCD களை நிறுவனம் ஒற்றைக் கையால் நிறுத்தியது மற்றும் கடன்களுக்காக 9,500 கோடி ரூபாய் ஆறுதல் கடிதங்களை வழங்கியதாக அவர் கூறினார்.
ONGC 50% பங்குகளை வைத்திருக்கும் OTPC, திரிபுராவில் 726.6 MW எரிவாயு அடிப்படையிலான மின் உற்பத்தி நிலையத்தை அமைத்துள்ளது. ஆலை மார்ச் 2014 இல் செயல்படத் தொடங்கியது.
OTPC என்பது திறமையாக நிர்வகிக்கப்படும் நிறுவனத்தின் ஒரு உன்னதமான வழக்கு என்று குமார் கூறினார். திட்ட கட்டத்தில் ஏற்படும் தாமதத்தைத் தவிர்க்க, முழு பெரிய அளவிலான சரக்குகளும் (ODC) வங்கதேசம் வழியாக அனுப்பப்பட்டன. ஆலை தொடக்கத்திலிருந்தே லாபம் ஈட்டுகிறது மற்றும் ஈவுத்தொகை செலுத்தும் சில எரிவாயு அடிப்படையிலான நிறுவனங்களில் ஒன்றாகும்.
மொத்த வடகிழக்கு பிராந்தியத்தின் மின்சாரத் தேவையில் 30% போட்டிக் கட்டணத்தில் OTPC பூர்த்தி செய்கிறது. இது திரிபுராவில் இருந்து ONGC இன் எரிவாயுவை எடுத்துக்கொள்வதற்கான நங்கூரம் வாடிக்கையாளராகும், மொத்த எரிவாயு உற்பத்தியில் சுமார் 60% எடுத்து, வயலில் சிக்கியுள்ள எரிவாயுவைப் பயன்படுத்தி ஆண்டுக்கு ரூ. 700 கோடி மதிப்பைப் பெறுகிறது.
இந்த முதலீடுகள் மூலம், திரிபுரா மாநிலம் மின் பற்றாக்குறை மாநிலத்திலிருந்து மின் உபரியாக மாறியுள்ளது, இது வங்கதேசத்திற்கு மின்சாரம் ஏற்றுமதி செய்ய உதவியது.
இதுவரை 560 கோடி ரூபாய் ஈக்விட்டி முதலீட்டுடன், ONGC ஆனது 2015 ஆம் ஆண்டில் GIP க்கு எஞ்சிய பங்குகளை விற்றதன் மூலம் சுமார் 310 கோடி ரூபாய் ஈவுத்தொகை மற்றும் 106 கோடி ரூபாய் பிரீமியமாகப் பெற்றுள்ளது.
பெட்ரோநெட் MHB லிமிடெட் என்பது மற்றொரு உன்னதமான கதையாகும், இதில் ONGC ஒரு விளம்பரதாரராக நஷ்டம் ஈட்டும் நிறுவனத்தை லாபம் ஈவுத்தொகை செலுத்தும் நிறுவனமாக மாற்றுவதில் முக்கிய பங்கு வகித்தது. குழு மட்டத்தில் நிலையான வழிகாட்டுதல் மற்றும் பயனுள்ள நிர்வாகத்துடன், தொற்றுநோய் காலத்திலும் நிறுவனம் தொடர்ந்து லாபத்தை ஈட்டுகிறது. ஓஎன்ஜிசி மொத்த ஈவுத்தொகையான ரூ.274 கோடியில் ரூ.208 கோடியை ஈட்டியுள்ளது.
OMPL ஐப் பொறுத்தவரை, பிராந்தியத்தில் வழங்கல்/தேவை இயக்கவியலின் சுழற்சி இயல்பு காரணமாக தனித்தனியான petchem அலகு குறைந்த பரவலுக்கு உட்பட்டது. இதை சமாளிக்க, ஓஎன்ஜிசி நிறுவனத்தை அதன் சுத்திகரிப்பு துணை நிறுவனத்துடன் இணைக்கத் தொடங்கியுள்ளது. மங்களூர் சுத்திகரிப்பு நிலையம் மற்றும் பெட்ரோகெமிக்கல்ஸ் லிமிடெட் (MRPL).
அவர் மேலும் கூறினார், “ஒஎன்ஜிசியின் மதிப்புச் சங்கிலி மற்றும் E&P வணிகத்திற்கு அப்பால் இருப்பதும் ஆபத்தைத் தணிக்க ஒரு சிறந்த வழியாகும். ONGC குழுமம் கொந்தளிப்பான கச்சா சந்தைகளில் இருந்து தன்னை சிறப்பாகக் காத்துக் கொள்ள முடிந்தது, ஏனெனில் ஒருங்கிணைந்த நிறுவனம் சரக்கு சுழற்சிகள் முழுவதும் வெளிப்படும்.”
நிறுவனம் HPCL இல் அரசாங்கத்தின் 51.11% ஈக்விட்டி பங்குகளை மிட்ஸ்ட்ரீம் மற்றும் கீழ்நிலைத் துறைகளில் விரிவுபடுத்துவதற்காக வாங்கியது. “முன்னோக்கிச் செல்லும்போது, ​​HPCL மற்றும் PL இல் ONGC-யின் முக்கிய பங்குகள் பங்குதாரர் மதிப்பை அதிகரிக்க முக்கிய உந்து காரணியாக மாறும்,” என்று அவர் மேலும் கூறினார். PTI ANZ ஸ்ரீ

link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *