புது தில்லி: நேரடி வரி டிசம்பர் நடுப்பகுதி வரை வசூல் 40% அதிகரித்து ரூ.9.5 லட்சம் கோடியை நெருங்கியுள்ளது (நிகர அடிப்படையில்) அரசாங்கம் பட்ஜெட்டை விட அதிகமான வசூலுடன் ஆண்டு முடியும். ஏப்ரல் மற்றும் டிசம்பர் 16 க்கு இடையில், மொத்த அடிப்படையில், வசூல் கிட்டத்தட்ட 48% அதிகரித்து ரூ.10.3 லட்சம் கோடியாக உள்ளது.
கோவிட்-19 பரவல் நாடு தழுவிய லாக்டவுன் மற்றும் அதன் விளைவாக பரவலான வேலை இழப்புகள் மற்றும் ஊதியக் குறைப்புகளின் காரணமாக வணிகங்களை மூட வேண்டிய கட்டாயத்தில் இருந்தபோது, ​​நேரடி வரி வரவுகள் 2020-21 முழு அளவை விட ஏற்கனவே 60% அதிகமாக உள்ளன.
பல துறைகளில் சீர்திருத்தங்கள் மற்றும் மக்கள் மீண்டும் வேலை சந்தைக்கு வருவது நேரடி மற்றும் மறைமுக வரிகள் மூலம் அரசாங்கத்தின் வருவாயை அதிகரிக்க உதவியது.
முன்பண வரியின் மூன்றாவது தவணையை அரசாங்கம் பெற்ற பிறகு சமீபத்திய புள்ளிவிவரங்கள் வந்துள்ளன. ஒரு அறிக்கையில், நிதி அமைச்சகம் நடப்பு நிதியாண்டின் முதல், இரண்டாம் மற்றும் மூன்றாம் காலாண்டுகளில் கூறப்பட்ட ஒட்டுமொத்த முன்கூட்டிய வரி வசூல், ஒரு வருடத்திற்கு முன்பு ரூ. 3 லட்சம் கோடியிலிருந்து சுமார் ரூ.4.6 லட்சம் கோடியாக (டிசம்பர் 16-ஆம் தேதி வரை) மதிப்பிடப்பட்டுள்ளது, இது 53.5% வளர்ச்சியைக் காட்டுகிறது. இருக்கிறது. , வரவிருக்கும் நாட்களில் வங்கிகளிடமிருந்து கூடுதல் தரவு எதிர்பார்க்கப்படுவதால், எண்ணிக்கை மேலும் மேம்படும் என்று அமைச்சகம் எதிர்பார்க்கிறது.
நிகர வசூலில், கார்ப்பரேஷன் வரியான ரூ.5.1 லட்சம் கோடியானது ரூ.5.1 லட்சம் கோடிக்கு மேல் 54% பங்காக இருந்தது, மீதமுள்ள ரூ.4.3 லட்சம் கோடி தனிநபர் வருமான வரி, இதில் பாதுகாப்பு பரிவர்த்தனை வரி (STT) அடங்கும். நடப்பு நிதியாண்டில் இதுவரை ரூ.1.35 லட்சம் கோடி மதிப்பிலான பணம் திரும்பப் பெறப்பட்டுள்ளது.

link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You missed