அமர் உஜாலா பணியகம், புது தில்லி.

வெளியிட்டவர்: தேவ் காஷ்யப்
வெள்ளி, 17 டிசம்பர் 2021 07:10 AM IST புதுப்பிக்கப்பட்டது

சுருக்கம்

நீதிபதி புஷ்பா கணேடிவாலாவின் கூடுதல் நீதிபதி பதவிக்காலம் 2022 பிப்ரவரியில் முடிவடையவுள்ள நிலையில், தற்போது கூடுதல் நீதிபதியாக பதவி நீட்டிப்பு எதுவும் பெறப்படவில்லை அல்லது நிரந்தர நீதிபதியாக்கப்படுவது உறுதி செய்யப்படவில்லை.

நீதிபதி புஷ்பா வி கணேடிவாலா
– புகைப்படம்: சமூக ஊடகங்கள்

செய்தி கேட்க

சர்ச்சைக்குரிய ‘தோலுக்கு தோல்’ என்ற தீர்ப்பை வழங்கிய பாம்பே உயர்நீதிமன்றத்தின் தற்காலிக நீதிபதி புஷ்பா வி கணேடிவாலாவை நிரந்தர நீதிபதியாக்குவது குறித்து உச்ச நீதிமன்ற கொலீஜியம் இன்னும் எந்த முடிவையும் எடுக்கவில்லை. நீதிபதி கணேடிவாலா, மும்பை உயர் நீதிமன்றத்தின் நாக்பூர் பெஞ்சில் தற்காலிக நீதிபதியாக உள்ளார்.

நீதிபதி புஷ்பா கணேடிவாலாவின் கூடுதல் நீதிபதி பதவிக்காலம் 2022 பிப்ரவரியில் முடிவடையவுள்ள நிலையில், தற்போது கூடுதல் நீதிபதியாக பதவி நீட்டிப்பு எதுவும் பெறப்படவில்லை அல்லது நிரந்தர நீதிபதியாக்கப்படுவது உறுதி செய்யப்படவில்லை.

கூடுதல் நீதிபதியாக இருக்கும் அவரது பதவிக்காலம் முடிவதற்குள் நீட்டிக்கப்படாவிட்டாலோ அல்லது நிரந்தர நீதிபதியாக உறுதி செய்யப்படாவிட்டாலோ அவர் மீண்டும் மாவட்ட நீதிபதியாக பதவியேற்பார். நீதிபதி கணேடிவாலாவை நிரந்தர நீதிபதியாக்கக் கூடாது என உச்ச நீதிமன்ற கொலீஜியம் அளித்த திருத்தப்பட்ட பரிந்துரையை ஏற்று, கடந்த ஆண்டு, சட்டம் மற்றும் நீதி அமைச்சகம், கூடுதல் நீதிபதியாக அவரது பதவிக் காலத்தை நீட்டித்தது குறிப்பிடத்தக்கது.

நீதிபதி கணேடிவாலா, மைனர் ஒருவரை ஆடைகளுக்கு மேல் தடியடி செய்ததாக குற்றம் சாட்டப்பட்ட ஒருவருக்கு ஜாமீன் வழங்கியதை அடுத்து கடுமையான பின்னடைவைச் சந்தித்தார். நீதிபதி கணேடிவாலா, தனது தீர்ப்பில், சருமத்துக்கும் தோலுக்கும் தொடர்பு இல்லாததால், போக்சோவின் கீழ் பாலியல் துன்புறுத்தல் என்று கூற முடியாது என்று கூறியிருந்தார். இந்த தீர்ப்பை எதிர்த்து தாக்கல் செய்யப்பட்ட பல மனுக்கள் மீது, உச்ச நீதிமன்றம் கடந்த மாதம் உயர்நீதிமன்றத்தின் தீர்ப்பை ரத்து செய்தது.

வாய்ப்பு

சர்ச்சைக்குரிய ‘தோலுக்கு தோலுரித்து’ தீர்ப்பை வழங்கிய பாம்பே உயர்நீதிமன்றத்தின் தற்காலிக நீதிபதி புஷ்பா வி கணேடிவாலாவை நிரந்தர நீதிபதியாக்குவது குறித்து உச்ச நீதிமன்ற கொலீஜியம் இன்னும் எந்த முடிவையும் எடுக்கவில்லை. நீதிபதி கணேடிவாலா, மும்பை உயர் நீதிமன்றத்தின் நாக்பூர் பெஞ்சில் தற்காலிக நீதிபதியாக உள்ளார்.

நீதிபதி புஷ்பா கணேடிவாலாவின் கூடுதல் நீதிபதி பதவிக்காலம் 2022 பிப்ரவரியில் முடிவடையவுள்ள நிலையில், தற்போது கூடுதல் நீதிபதியாக பதவி நீட்டிப்பு எதுவும் பெறப்படவில்லை அல்லது நிரந்தர நீதிபதியாக்கப்படுவது உறுதி செய்யப்படவில்லை.

கூடுதல் நீதிபதியாக இருக்கும் அவரது பதவிக்காலம் முடிவதற்குள் நீட்டிக்கப்படாவிட்டாலோ அல்லது நிரந்தர நீதிபதியாக உறுதி செய்யப்படாவிட்டாலோ அவர் மீண்டும் மாவட்ட நீதிபதியாக பதவியேற்பார். நீதிபதி கணேடிவாலாவை நிரந்தர நீதிபதியாக்கக் கூடாது என உச்ச நீதிமன்ற கொலீஜியம் அளித்த திருத்தப்பட்ட பரிந்துரையை ஏற்று, கடந்த ஆண்டு, சட்டம் மற்றும் நீதி அமைச்சகம், கூடுதல் நீதிபதியாக அவரது பதவிக் காலத்தை நீட்டித்தது குறிப்பிடத்தக்கது.

நீதிபதி கணேடிவாலா, மைனர் ஒருவரை ஆடைகளுக்கு மேல் தடியடி செய்ததாக குற்றம் சாட்டப்பட்ட ஒருவருக்கு ஜாமீன் வழங்கியதை அடுத்து கடுமையான பின்னடைவைச் சந்தித்தார். நீதிபதி கணேடிவாலா, தனது தீர்ப்பில், தோலுக்கும் தோலுக்கும் தொடர்பு இல்லாததால், போக்சோவின் கீழ் பாலியல் துன்புறுத்தல் என்று கூற முடியாது என்று கூறியிருந்தார். இந்த தீர்ப்பை எதிர்த்து தாக்கல் செய்யப்பட்ட பல மனுக்கள் மீது, உச்ச நீதிமன்றம் கடந்த மாதம் உயர்நீதிமன்றத்தின் தீர்ப்பை ரத்து செய்தது.Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You missed