மும்பை: இந்திய ரிசர்வ் வங்கி ,இந்திய ரிசர்வ் வங்கிதடைகள் கிரிப்டோகரன்சிகள் மீதான மொத்த மற்றும் பகுதி தடைகள் வேலை செய்யாது.
விளக்கக்காட்சியில், மூத்த நிர்வாகிகள் பரிவர்த்தனைகளின் கண்டுபிடிப்பு, கிரிப்டோவின் மதிப்பீடு, தீவிர விலை ஏற்ற இறக்கம், சட்டச் சிக்கல்கள் மற்றும் பல்வேறு நடிகர்களை அடையாளம் காண்பது ஆகியவற்றை முன்னிலைப்படுத்தினர். கிரிப்டோ கவலைக்குரிய பகுதிகளாக பரிவர்த்தனை சங்கிலிகள். குழு உறுப்பினர்களில், ரேவதி ஐயர் (முன்னாள் துணைக் கட்டுப்பாட்டாளர் மற்றும் ஆடிட்டர் ஜெனரல்) எச்சரிக்கையுடன் செயல்பட வேண்டியதன் அவசியத்தை வெளிப்படுத்தினார். இருப்பினும், மற்றொரு குழு உறுப்பினர் சச்சின் சதுர்வேதி (வளரும் நாடுகளுக்கான ஆராய்ச்சி மற்றும் தகவல் அமைப்புகளின் இயக்குநர் ஜெனரல்) அதிகப்படியான நடவடிக்கைகளை எடுப்பதற்கும் உலகளவில் அபாயங்களைக் குறைப்பதற்கும் எதிராக கொள்கை வகுப்பாளர்களை எச்சரித்தார். கடந்த காலங்களில் அரசாங்கம் பின்வாங்க வேண்டிய சந்தர்ப்பங்களை அவர் எடுத்துரைத்தார்.

கூட்டத்தில் கலந்து கொண்ட நிதிச் சேவைகள் துறை செயலர் தேபாஷிஷ் பாண்டா, கிரிப்டோ விவகாரம் குறித்து எந்த கருத்தும் தெரிவிக்கவில்லை. மத்திய வாரியத்தின் 592வது கூட்டத்திலும் நிலைமை விவாதிக்கப்பட்டது. மத்திய வங்கிடிஜிட்டல் நாணயத்தின். கூடுதலாக, போர்டு செப்டம்பர் 30, 2021 இல் முடிவடைந்த ஆறு மாதங்களுக்கு RBI இன் அரையாண்டு வருமான அறிக்கையை எடுத்தது.
கிரிப்டோகரன்சிகள் குறித்த குழுவின் விவாதம் அரசாங்கம் பட்டியலிட்ட நேரத்தில் வருகிறது கிரிப்டோகரன்சி மற்றும் நாடாளுமன்றத்தின் குளிர்காலக் கூட்டத் தொடருக்கான அதிகாரப்பூர்வ டிஜிட்டல் நாணய மசோதா, 2021ஐ ஒழுங்குபடுத்துதல். சட்டம் குறித்து மத்திய அரசு அமைதியாக உள்ளது. மசோதாவில் உள்ள வார்த்தை – இது ஒரு மத்திய வங்கி டிஜிட்டல் நாணயத்திற்கான ஒரு வசதியான கட்டமைப்பை உருவாக்க முயல்கிறது மற்றும் சில விதிவிலக்குகளுக்கு அடிப்படை தொழில்நுட்பத்தை மேம்படுத்துவதற்கு கிரிப்டோவை அனுமதிப்பதாகக் கூறுகிறது – கிரிப்டோ ஒரு சொத்தாக கருதப்பட வேண்டும் என்ற ஊகத்திற்கு வழிவகுத்தது. .
மாற்று நாணயங்களை அங்கீகரிப்பதில் ஆர்பிஐ உறுதியாக உள்ளது. உச்ச நீதிமன்ற உத்தரவைத் தொடர்ந்து 2018 ஆம் ஆண்டில் கிரிப்டோகரன்சிகள் மீதான தடையை திரும்பப் பெற வேண்டிய கட்டாயத்தில் மத்திய வங்கி இருந்தபோதிலும், அது அதன் எண்ணத்தை மாற்றவில்லை. “மிகவும் ஆழமான விவாதம் தேவை (கிரிப்டோவில்) மேக்ரோ பொருளாதாரம் மற்றும் நிதி ஸ்திரத்தன்மையின் புள்ளியில் இருந்து மிகவும் ஆழமான கவலைகள் இருப்பதாக மத்திய வங்கி கூறும்போது, ​​அதன் ஒரு பகுதியாக மிகவும் ஆழமான சிக்கல்கள் உள்ளன” என்று ரிசர்வ் வங்கி ஆளுநர் சக்திகாந்த தாஸ் கூறினார். அக்டோபர் 2021 இல் ஒரு நிகழ்வில் பேசும் போது அவர் கூறியிருந்தார். இந்த கவலைகள் விவாதிக்கப்பட வேண்டும் என்று அவர் கூறினார்.
ரிசர்வ் வங்கியின் செயல்பாடுகள், உள்ளூர் வாரியங்களின் செயல்பாடு, தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட மத்திய அலுவலகத் துறைகளின் செயல்பாடுகள் மற்றும் ‘இந்தியாவில் வங்கியின் போக்கு மற்றும் முன்னேற்றம் குறித்த அறிக்கை, 2020-21’ உள்ளிட்ட பல்வேறு துறைகள் குறித்தும் குழு விவாதித்தது,” என்று ரிசர்வ் வங்கி தெரிவித்துள்ளது. ஒரு அறிக்கையில் கூறினார். வாரியக் கூட்டத்தில் மத்திய வங்கியாளர்கள் துணை ஆளுநர்கள் மகேஷ் குமார் ஜெயின், மைக்கேல் தேபப்ரதா பத்ரா, எம் ராஜேஷ்வர் ராவ் மற்றும் டி ரபி சங்கர் ஆகியோர் அடங்குவர். மற்ற மத்திய வாரிய இயக்குநர்கள் சதீஷ் கே மராத்தே மற்றும் எஸ் குருமூர்த்தி ஆகியோரும் கூட்டத்தில் கலந்து கொண்டனர்.

link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You missed