புது தில்லி: அதானி குழுமம் உத்தரபிரதேசத்தில் இந்தியாவின் மிக நீளமான எக்ஸ்பிரஸ்வே திட்டம் – ரூ. 17,000 கோடி மற்றும் 594 கிமீ நீளமுள்ள மீரட்-பிரயாக்ராஜ் இ-வே வழங்கப்பட்டுள்ளது.
இந்த முன்மொழியப்பட்ட அதிவேக நெடுஞ்சாலையில் 80% உள்ளடக்கிய 464 கிமீ தூரத்தை, புடானில் இருந்து ஹர்தோய் வரை 151.7 கிமீ, ஹர்தோயிலிருந்து உன்னாவ் வரை 155.7 கிமீ மற்றும் உன்னாவ் முதல் பிரயாக்ராஜ் வரை 157 கிமீ என மூன்று குழுக்களாக குழு அமைக்கும்.
அதானி எண்டர்பிரைசஸ் லிமிடெட் (AEL) அணுகல்-கட்டுப்படுத்தப்பட்ட ஆறு-வழி விரைவுச் சாலைகளின் மூன்று குழுக்களை உருவாக்குகிறது, அவை எட்டு வழிகளாக விரிவாக்கப்படலாம்.
AEL இலிருந்து விருது கடிதம் (LOA) பெற்றுள்ளது UP எக்ஸ்பிரஸ்வே தொழில்துறை மேம்பாட்டு ஆணையம் (UPEIDA) இந்த மூன்று முக்கிய பகுதிகளையும் PPP முறையில் டிசைன், பில்ட், ஃபைனான்ஸ், ஆப்பரேட் மற்றும் டிரான்ஸ்ஃபர் (DBFOT அல்லது டோல்) அடிப்படையில் 30 வருட சலுகைக் காலத்துடன் செயல்படுத்த வேண்டும்.
மீரட்டையும் பிரயாக்ராஜையும் இணைக்கும் கங்கா விரைவுச்சாலை DBFOT அடிப்படையில் செயல்படுத்தப்படும் இந்தியாவின் மிக நீளமான விரைவுச் சாலையாக இருக்கும்.
“இந்தியா தனது வளர்ச்சிக்குத் தேவையான சாலைக் கட்டமைப்பை சாதனை வேகத்தில் உருவாக்கி வருகிறது, மேலும் நாடு முழுவதும் உலகத் தரம் வாய்ந்த சாலை இணைப்பு வலையமைப்பை உருவாக்குவதில் பங்கு வகிப்பதில் நாங்கள் மகிழ்ச்சியடைகிறோம். இந்தியாவின் மிக நீளமான கங்கா விரைவுச் சாலையை நிர்மாணிப்பதற்கான இந்த விருதுக் கடிதம் மேலும் சான்று அதானி தேசத்திற்கான சிக்கலான, உலகத் தரம் வாய்ந்த உள்கட்டமைப்பு திட்டங்களை நிர்வகிப்பதில் குழுமத்தின் திறன் மற்றும் செயல்பாட்டின் வேகம்,” என்று AEL CEO (சாலைகள் வணிகம்) KP மகேஸ்வரி கூறினார்.
சத்தீஸ்கர், தெலுங்கானா, ஆந்திரப் பிரதேசம், மத்தியப் பிரதேசம், கேரளா, குஜராத், மேற்கு வங்காளம், ஒடிசா மற்றும் உத்தரப் பிரதேசம் உள்ளிட்ட ஒன்பது மாநிலங்களில் 5,000 லேன்-கிமீ மற்றும் ரூ. 35,000 கோடி மதிப்புள்ள சொத்துக்களுடன் AEL இன் சாலை போர்ட்ஃபோலியோ இப்போது 13 திட்டங்களாக வளர்ந்துள்ளது.

link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You missed