சுருக்கம்

சனிக்கிழமையன்று, பல்ராம்பூரில் சர்யு கால்வாய் திட்டத்தை பிரதமர் மோடி தொடங்கி வைத்தார். இரண்டு நாட்களுக்குப் பிறகு டிசம்பர் 13 மற்றும் 14 ஆகிய தேதிகளில் காசி விஸ்வநாத் வழித்தடத்தைத் திறந்து வைப்பதற்காக அவர் பனாரஸ் செல்கிறார். பாரதீய ஜனதா கட்சியின் மத்திய தலைமையிடம் இருந்து கிடைத்த தகவலின்படி, டிசம்பர் 17-ம் தேதி பனாரஸில் நடைபெறும் மேயர் மாநாட்டில் பிரதமர் நரேந்திர மோடி பேசுவார்.

செய்தி கேட்க

உத்தரபிரதேசத்தில் நடைபெற உள்ள சட்டசபை தேர்தலை முன்னிட்டு பிரதமர் நரேந்திர மோடி உ.பி.யில் சுற்றுப்பயணம் மேற்கொண்டுள்ளார். இது தவிர்க்க முடியாதது, ஏனென்றால் எந்த மாநிலத்திலும், பாஜகவுக்கு ஆதரவான சூழ்நிலையை உருவாக்குவதில் மோடி மிகவும் சக்திவாய்ந்த முகமாக கருதப்படுகிறார். பாஜக வியூகவாதிகளுக்கும் இது நன்றாகவே தெரியும். இதனால்தான் அடுத்த ஒரு மாதத்தில் பிரதமர் மோடி உத்தரபிரதேசத்துக்கு விரைந்து செல்ல பாஜக முடிவு செய்துள்ளதாக அரசியல் நிபுணர்கள் கருதுகின்றனர். தேர்தல் அறிவிப்பு வெளியாகும் முன், முடிந்தவரை பலரைச் சென்று அனைத்து திட்டங்களையும் முன்னெடுத்துச் செல்ல வேண்டும் என்பதே குறிக்கோள்.

பாரதீய ஜனதா கட்சியின் மத்திய தலைமைப் பொறுப்பில் உள்ள மூத்த நிர்வாகி ஒருவர் கூறுகையில், உத்தரப் பிரதேசத்தில் பிரதமர் நரேந்திர மோடி ஒரு பெரிய தலைவராகவும், மாற்றியமைப்பவராகவும் நிச்சயமாக நிரூபிப்பார். இதனால்தான் தேர்தல் அறிவிப்பு வெளியாவதற்கு முன், உத்திரபிரதேசத்தில் மோடியின் அதிகபட்ச வருகைகள் திட்டங்களின் தொடக்க விழா மற்றும் அடிக்கல் நாட்டுவதற்கு நிர்ணயம் செய்யப்பட்டுள்ளது.

சனிக்கிழமையன்று, பல்ராம்பூரில் சர்யு கால்வாய் திட்டத்தை பிரதமர் மோடி தொடங்கி வைத்தார். இரண்டு நாட்களுக்குப் பிறகு டிசம்பர் 13 மற்றும் 14 ஆகிய தேதிகளில் காசி விஸ்வநாத் வழித்தடத்தைத் திறந்து வைப்பதற்காக அவர் பனாரஸ் செல்கிறார். பாரதீய ஜனதா கட்சியின் மத்திய தலைமையிடம் இருந்து கிடைத்த தகவலின்படி, டிசம்பர் 17-ம் தேதி பனாரஸில் நடைபெறும் மேயர் மாநாட்டில் பிரதமர் நரேந்திர மோடி பேசுவார்.

அடுத்த நாள், டிசம்பர் 18-ம் தேதி, கங்கா விரைவுச் சாலைக்கு அடிக்கல் நாட்ட பிரதமர் ஷாஜஹான்பூருக்குச் செல்கிறார். இதுவரை இருந்த திட்டத்தின்படி, டிசம்பர் 25-ம் தேதி கான்பூரில் மெட்ரோ சேவையையும் பிரதமர் தொடங்கி வைக்கிறார். இந்த திட்டங்கள் அனைத்தும் டிசம்பரில்.

இதற்கான அறிவிப்பு ஜனவரி இரண்டாவது வாரத்தில் வெளியிடப்படும்
பாரதிய ஜனதாவின் வியூகத்தை உருவாக்கும் மத்திய தலைமையின் மூத்த அதிகாரி ஒருவர் கூறுகையில், ஜனவரி இரண்டாவது வாரத்தில் தேர்தலுக்கான அறிவிப்பு வெளியாகும் என்று மதிப்பிடப்பட்டுள்ளது. அத்தகைய சூழ்நிலையில், அறிவிப்பு வெளியிடுவதற்கு முன், பிரதமர் நரேந்திர மோடியின் இதுபோன்ற இன்னும் சில வருகைகளை சரிசெய்ய முடியும், அதில் அடிக்கல் நாட்டுதல் மற்றும் திட்டங்களை தொடங்குதல் ஆகியவை அடங்கும். திட்டத்தின் படி, பண்டேல்கண்ட் எக்ஸ்பிரஸ் ஜனவரி முதல் வாரத்தில் தொடங்கப்பட உள்ளது. அதன்பிறகு, இதுவரை கால அட்டவணையின்படி, உத்தரபிரதேச தலைநகர் லக்னோவில், ஜனவரி இரண்டாவது வார தொடக்கத்தில், பிரதமர் நரேந்திர மோடி உரையாற்றும் பாஜக பேரணி உத்தேசிக்கப்பட்டுள்ளது. இது தவிர, பிரதமர் நரேந்திர மோடியின் பல்வேறு திட்டங்களை மனதில் வைத்து, ஜனவரி இரண்டாவது வாரத்திற்குள் நான்கு திட்டங்கள் முன்மொழியப்பட்டுள்ளன.

செப்டம்பர் 14 முதல் உ.பி.க்கு 9 முறை சென்றுள்ளேன்
சட்டசபை தேர்தலை கருத்தில் கொண்டு, பிரதமர் நரேந்திர மோடி, செப்டம்பர் 14ம் தேதியில் இருந்து, 9 முறை உத்தரபிரதேசத்துக்கு வந்துள்ளார். வளர்ச்சியை மட்டுமின்றி, பாரதிய ஜனதாவின் அரசியல் நிகழ்ச்சி நிரலையும் மக்கள் மத்தியில் பொருத்த பிரதமர் மோடி தன்னால் இயன்றவரை முயற்சி செய்கிறார் என்று நிபுணர்கள் கூறுகின்றனர். வளர்ச்சி திட்டங்களுக்கு அடிக்கல் நாட்டி, துவக்கி வைத்தார். உத்தரபிரதேசத்தில் செப்டம்பர் 14-ம் தேதி அலிகாரில் உள்ள ராஜா மகேந்திர பிரதாப் சிங் பல்கலைக்கழகத்திற்கு பிரதமர் மோடி அடிக்கல் நாட்டினார். அதன்பிறகு அக்டோபர் 5ஆம் தேதி தலைநகர் லக்னோவில் ஏற்பாடு செய்யப்பட்டிருந்த நிகழ்ச்சியில் பிரதமர் மோடி பங்கேற்றார். அக்டோபர் 20 ஆம் தேதி, குஷிநகர் சர்வதேச விமான நிலையத்திற்கு அடிக்கல் நாட்டப்பட்டது. 5 நாட்களுக்குப் பிறகு, அக்டோபர் 25 அன்று, சித்தார்த்நகரில் எட்டு மருத்துவக் கல்லூரிகளைத் திறந்து வைத்தார். அதன்பிறகு நவம்பர் 16ஆம் தேதி சுல்தான்பூரில் பூர்வாஞ்சல் விரைவுச் சாலையைத் திறந்து வைத்தார். நவம்பர் 25-ம் தேதி பிரதமர் மோடி ஜெவார் விமான நிலையத்திற்கு அடிக்கல் நாட்டினார்.

உத்தரபிரதேசத்தில் முழு கவனம்
உத்தரபிரதேசத்தில் பிரதமர் நரேந்திர மோடியின் பேரணிகள் மற்றும் நிகழ்ச்சிகள் நடைபெறும் விதத்தில் இருந்தே இந்தத் தேர்தல்களின் முக்கியத்துவத்தை அறிய முடியும் என்று டெல்லி பல்கலைக்கழகத்தின் அரசியல் அறிவியல் செய்தித் தொடர்பாளரும், உத்தரபிரதேச தேர்தலை கண்காணிக்கும் பேராசிரியருமான ராம்நரேஷ் தியாகி கூறுகிறார். இன்னொரு கோணத்தில் பார்த்தால் உத்தரபிரதேசத்தில் மட்டும் தேர்தல் நடைபெறவில்லை என்கிறார்கள். பஞ்சாப், உத்தரகாண்ட், கோவா ஆகிய நான்கு மாநிலங்களில் மிக முக்கியமான மாநிலங்களில் தேர்தல் நடைபெறுகிறது. இருந்த போதிலும், பிரதமரின் முழு கவனம் உத்தரபிரதேசத்தில் உள்ளது, மேலும் அவரது பெரும்பாலான பேரணிகள் உத்தரபிரதேசத்திலும் நடத்தப்படுகின்றன. பிரதமர் நரேந்திர மோடியின் பல வருகைகள் மற்றும் முன்மொழியப்பட்ட வருகைகள் உத்தரபிரதேசத்தில் நடைபெறவுள்ள சட்டமன்றத் தேர்தலில் நரேந்திர மோடி மிகப்பெரிய முகமாக இருப்பார் என்பதை நிரூபிக்கிறது என்று அரசியல் ஆய்வாளர் பேராசிரியர் ஜி.டி.சுக்லா கூறுகிறார்.

வாய்ப்பு

உத்தரபிரதேசத்தில் நடைபெற உள்ள சட்டசபை தேர்தலை முன்னிட்டு பிரதமர் நரேந்திர மோடி உ.பி.யில் சுற்றுப்பயணம் மேற்கொண்டுள்ளார். இது தவிர்க்க முடியாதது, ஏனென்றால் எந்த மாநிலத்திலும், பாஜகவுக்கு ஆதரவான சூழ்நிலையை உருவாக்குவதில் மோடி மிகவும் சக்திவாய்ந்த முகமாக கருதப்படுகிறார். பாஜக வியூகவாதிகளுக்கும் இது நன்றாகவே தெரியும். இதனால்தான் அடுத்த ஒரு மாதத்தில் பிரதமர் மோடி உத்தரபிரதேசத்துக்கு விரைந்து செல்ல பாஜக முடிவு செய்துள்ளதாக அரசியல் நிபுணர்கள் கருதுகின்றனர். தேர்தல் அறிவிப்பு வெளியாகும் முன், முடிந்தவரை பலரைச் சென்று அனைத்து திட்டங்களையும் முன்னெடுத்துச் செல்ல வேண்டும் என்பதே குறிக்கோள்.

பாரதீய ஜனதா கட்சியின் மத்திய தலைமைப் பொறுப்பில் உள்ள மூத்த நிர்வாகி ஒருவர் கூறுகையில், உத்தரப் பிரதேசத்தில் பிரதமர் நரேந்திர மோடி ஒரு பெரிய தலைவராகவும், மாற்றியமைப்பவராகவும் நிச்சயமாக நிரூபிப்பார். இதனால்தான் தேர்தல் அறிவிப்பு வெளியாவதற்கு முன், உத்திரபிரதேசத்தில் மோடியின் அதிகபட்ச வருகைகள் திட்டங்களின் தொடக்க விழா மற்றும் அடிக்கல் நாட்டுவதற்கு நிர்ணயம் செய்யப்பட்டுள்ளது.

சனிக்கிழமையன்று, பல்ராம்பூரில் சர்யு கால்வாய் திட்டத்தை பிரதமர் மோடி தொடங்கி வைத்தார். இரண்டு நாட்களுக்குப் பிறகு டிசம்பர் 13 மற்றும் 14 ஆகிய தேதிகளில் காசி விஸ்வநாத் வழித்தடத்தைத் திறந்து வைப்பதற்காக அவர் பனாரஸ் செல்கிறார். பாரதீய ஜனதா கட்சியின் மத்திய தலைமையிடம் இருந்து கிடைத்த தகவலின்படி, டிசம்பர் 17-ம் தேதி பனாரஸில் நடைபெறும் மேயர் மாநாட்டில் பிரதமர் நரேந்திர மோடி பேசுவார்.

அடுத்த நாள், டிசம்பர் 18-ம் தேதி, கங்கா விரைவுச் சாலைக்கு அடிக்கல் நாட்ட பிரதமர் ஷாஜஹான்பூருக்குச் செல்கிறார். இதுவரை இருந்த திட்டத்தின்படி, டிசம்பர் 25-ம் தேதி கான்பூரில் மெட்ரோ சேவையையும் பிரதமர் தொடங்கி வைக்கிறார். இந்த திட்டங்கள் அனைத்தும் டிசம்பரில்.

இதற்கான அறிவிப்பு ஜனவரி இரண்டாவது வாரத்தில் வெளியிடப்படும்

பாரதிய ஜனதாவின் வியூகத்தை உருவாக்கும் மத்திய தலைமையின் மூத்த அதிகாரி ஒருவர் கூறுகையில், ஜனவரி இரண்டாவது வாரத்தில் தேர்தலுக்கான அறிவிப்பு வெளியாகும் என்று மதிப்பிடப்பட்டுள்ளது. அத்தகைய சூழ்நிலையில், அறிவிப்பு வெளியிடுவதற்கு முன், பிரதமர் நரேந்திர மோடியின் இதுபோன்ற இன்னும் சில வருகைகளை சரிசெய்ய முடியும், அதில் அடிக்கல் நாட்டுதல் மற்றும் திட்டங்களை தொடங்குதல் ஆகியவை அடங்கும். திட்டத்தின் படி, பண்டேல்கண்ட் எக்ஸ்பிரஸ் ஜனவரி முதல் வாரத்தில் தொடங்கப்பட உள்ளது. அதன்பிறகு, இதுவரை கால அட்டவணையின்படி, உத்தரபிரதேச தலைநகர் லக்னோவில், ஜனவரி இரண்டாவது வார தொடக்கத்தில், பிரதமர் நரேந்திர மோடி உரையாற்றும் பாஜக பேரணி உத்தேசிக்கப்பட்டுள்ளது. இது தவிர, பிரதமர் நரேந்திர மோடியின் பல்வேறு திட்டங்களை மனதில் வைத்து, ஜனவரி இரண்டாவது வாரத்திற்குள் நான்கு திட்டங்கள் முன்மொழியப்பட்டுள்ளன.

செப்டம்பர் 14 முதல் உ.பி.க்கு 9 முறை சென்றுள்ளேன்

சட்டசபை தேர்தலை கருத்தில் கொண்டு, பிரதமர் நரேந்திர மோடி, செப்டம்பர் 14ம் தேதியில் இருந்து, 9 முறை உத்தரபிரதேசத்துக்கு வந்துள்ளார். வளர்ச்சியை மட்டுமின்றி, பாரதிய ஜனதாவின் அரசியல் நிகழ்ச்சி நிரலையும் மக்கள் மத்தியில் பொருத்த பிரதமர் மோடி தன்னால் இயன்றவரை முயற்சி செய்கிறார் என்று நிபுணர்கள் கூறுகின்றனர். வளர்ச்சி திட்டங்களுக்கு அடிக்கல் நாட்டி, துவக்கி வைத்தார். உத்தரபிரதேசத்தில் செப்டம்பர் 14-ம் தேதி அலிகாரில் உள்ள ராஜா மகேந்திர பிரதாப் சிங் பல்கலைக்கழகத்திற்கு பிரதமர் மோடி அடிக்கல் நாட்டினார். அதன்பிறகு அக்டோபர் 5ஆம் தேதி தலைநகர் லக்னோவில் ஏற்பாடு செய்யப்பட்டிருந்த நிகழ்ச்சியில் பிரதமர் மோடி பங்கேற்றார். அக்டோபர் 20 ஆம் தேதி, குஷிநகர் சர்வதேச விமான நிலையத்திற்கு அடிக்கல் நாட்டப்பட்டது. 5 நாட்களுக்குப் பிறகு, அக்டோபர் 25 அன்று, சித்தார்த்நகரில் எட்டு மருத்துவக் கல்லூரிகளைத் திறந்து வைத்தார். அதன்பிறகு நவம்பர் 16ஆம் தேதி சுல்தான்பூரில் பூர்வாஞ்சல் விரைவுச் சாலையைத் திறந்து வைத்தார். நவம்பர் 25-ம் தேதி பிரதமர் மோடி ஜெவார் விமான நிலையத்திற்கு அடிக்கல் நாட்டினார்.

உத்தரபிரதேசத்தில் முழு கவனம்

உத்தரபிரதேசத்தில் பிரதமர் நரேந்திர மோடியின் பேரணிகள் மற்றும் நிகழ்ச்சிகள் நடைபெறும் விதத்தில் இருந்தே இந்தத் தேர்தல்களின் முக்கியத்துவத்தை அறிய முடியும் என்று டெல்லி பல்கலைக்கழகத்தின் அரசியல் அறிவியல் செய்தித் தொடர்பாளரும், உத்தரபிரதேச தேர்தலை கண்காணிக்கும் பேராசிரியருமான ராம்நரேஷ் தியாகி கூறுகிறார். இன்னொரு கோணத்தில் பார்த்தால் உத்தரபிரதேசத்தில் மட்டும் தேர்தல் நடைபெறவில்லை என்கிறார்கள். பஞ்சாப், உத்தரகாண்ட், கோவா ஆகிய நான்கு மாநிலங்களில் மிக முக்கியமான மாநிலங்களில் தேர்தல் நடைபெறுகிறது. இருந்த போதிலும், பிரதமரின் முழு கவனம் உத்தரபிரதேசத்தில் உள்ளது, மேலும் அவரது பெரும்பாலான பேரணிகள் உத்தரபிரதேசத்திலும் நடத்தப்படுகின்றன. பிரதமர் நரேந்திர மோடியின் பல வருகைகள் மற்றும் முன்மொழியப்பட்ட வருகைகள் உத்தரபிரதேசத்தில் நடைபெறவுள்ள சட்டமன்றத் தேர்தலில் நரேந்திர மோடி மிகப்பெரிய முகமாக இருப்பார் என்பதை நிரூபிக்கிறது என்று அரசியல் ஆய்வாளர் பேராசிரியர் ஜி.டி.சுக்லா கூறுகிறார்.Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *