புதுடெல்லி: நோய்வாய்ப்பட்ட ஹெலிகாப்டர் ஆபரேட்டரின் பங்குகளை விற்க அரசாங்கம் பல நிதி ஏலங்களைப் பெற்றுள்ளது. பவன் ஹான்ஸ்பங்கு விலக்கல் செயல்முறையை இறுதி கட்டத்திற்கு கொண்டு செல்வது.
நிதி ஏலங்கள் பவன் ஹன்ஸ் முதலீடு பரிவர்த்தனை ஆலோசகரால் பெறப்பட்டது. இந்த செயல்முறை தற்போது இறுதி கட்டத்திற்கு நகர்ந்துள்ளது” என்று தீபம் செயலர் துஹின் காந்தா பாண்டே ட்வீட் செய்துள்ளார்.
எனினும், ஏலம் எடுத்தவர்களின் எண்ணிக்கையை அவர் வெளியிடவில்லை.

பவன் ஹான்ஸ் நிறுவனத்தின் 51 சதவீத பங்குகளை அரசாங்கம் விற்பனை செய்கிறது. அரசுக்கு சொந்தமான எண்ணெய் மற்றும் இயற்கை எரிவாயு கழகம் (ஓ.என்.ஜி.சி), மீதமுள்ள 49 சதவீத பங்குகளை வைத்திருக்கும் நிறுவனம், அரசாங்கப் பங்குகளுடன் நிறுவனத்தின் முழுப் பங்குகளையும் விற்பனை செய்ய முன்வந்துள்ளது.
1985 இல் நிறுவப்பட்ட பவன் ஹன்ஸ் 40 க்கும் மேற்பட்ட ஹெலிகாப்டர்களைக் கொண்டுள்ளது மற்றும் 900 க்கும் மேற்பட்ட ஊழியர்களைக் கொண்டுள்ளது, அவர்களில் பாதிக்கும் குறைவானவர்கள் நிரந்தரப் பாத்திரங்களில் உள்ளனர். இது ONGC இன் ஆய்வு நடவடிக்கைகள் மற்றும் இந்தியாவின் வடகிழக்கு பகுதிகளுக்கு ஹெலிகாப்டர் சேவைகளை வழங்குகிறது.
2019-20 ஆம் ஆண்டில், நிறுவனம் ரூ. 28 கோடி நிகர இழப்பைப் பதிவு செய்துள்ளது, இது முந்தைய ஆண்டில் ரூ.69 கோடியாக இருந்தது. மார்ச் 31, 2020 நிலவரப்படி இதன் அங்கீகரிக்கப்பட்ட மூலதனம் ரூ.560 கோடி மற்றும் செலுத்தப்பட்ட பங்கு மூலதனம் ரூ.557 கோடி.
2018 ஆம் ஆண்டில், பவன் ஹான்ஸ் பங்குகளை விற்க அரசாங்கம் ஏலங்களை அழைத்தது. இருப்பினும், ஓஎன்ஜிசி நிறுவனத்தில் தனது 49 சதவீத பங்குகளை அரசாங்கத்திடம் விற்க முடிவு செய்ததை அடுத்து இந்த செயல்முறையை திரும்பப் பெற்றது. 2019 ஆம் ஆண்டில், நிறுவனத்தை விற்க இரண்டாவது முயற்சி மேற்கொள்ளப்பட்டது, ஆனால் அது முதலீட்டாளர்களிடமிருந்து பதிலைப் பெறத் தவறிவிட்டது.
கடந்த ஆண்டு, குறைந்தபட்ச நிகர மதிப்பு மற்றும் முதலீட்டின் லாக்-இன் காலத்தை குறைப்பதன் மூலம் சாத்தியமான ஏலதாரர்களுக்கான நிபந்தனைகளை அரசாங்கம் இனிமையாக்கியது மற்றும் வெற்றிகரமான ஏலதாரர் ஒரு வருடத்திற்குப் பிறகு சொத்தை விற்க அனுமதித்தது. முன்னதாக, விற்பனையின் விதிமுறைகள் வெற்றிகரமான ஏலதாரர் கையகப்படுத்தப்பட்ட இரண்டு ஆண்டுகளுக்கு சொத்துக்களை சொந்தமாக வைத்திருக்க அனுமதித்தது.
கூடுதலாக, முக்கிய முதலீட்டாளர் குறைந்தபட்சம் 26 சதவிகிதம் மற்றும் மற்ற உறுப்பினர்கள் குறைந்தபட்சம் 10 சதவிகிதம் வைத்திருந்தால், கூட்டமைப்பு பங்குதாரர்களிடையே பங்குகளை மாற்ற அனுமதிக்கப்படுகிறது. முதலீடுகளுக்கான லாக்-இன் காலமும் மூன்று ஆண்டுகளுக்கு முன்பு இருந்ததை ஒரு வருடமாக குறைக்கப்பட்டது.
இருப்பினும், வெற்றிகரமான ஏலதாரர் மூன்று ஆண்டுகளுக்கு வணிகத்தை மூடவோ அல்லது நிறுத்தவோ மாட்டார் என்பதை உறுதிப்படுத்த, வணிக தொடர்ச்சியின் புதிய பிரிவு சேர்க்கப்பட்டது. ஏலதாரர்களின் குறைந்தபட்ச நிகர மதிப்பு ரூ.350 கோடியில் இருந்து ரூ.300 கோடியாக குறைக்கப்பட்டு, ஏலதாரர்களின் பிரபஞ்சத்தை அதிகரிக்க லாப அளவுகோல்கள் இல்லாமல் செய்யப்பட்டுள்ளன.
இந்த ஆண்டு பிப்ரவரியில், அரசாங்கம் பல பூர்வாங்க ஏலங்களைப் பெற்றது தனியார்மயமாக்கல் செயல்முறை. அதன்பிறகு, ஏலதாரர்கள் நிறுவனத்தின் தகுந்த விடாமுயற்சியைச் செய்து, இப்போது நிதி அல்லது விலை ஏலங்களைச் சமர்ப்பித்துள்ளனர்.
2021-22 நிதியாண்டில் (ஏப்ரல் 2021 முதல் மார்ச் 2022 வரை) அரசாங்கத்தால் நிர்ணயிக்கப்பட்ட ரூ. 1.75 லட்சம் கோடி வருவாய் திரட்டல் இலக்கின் ஒரு பகுதியே இந்த முதலீட்டை விலக்குகிறது. சிறுபான்மை பங்கு விற்பனை மூலம் இதுவரை ரூ.9,330 கோடியை அரசு திரட்டியுள்ளது.
அக்டோபரில் ஏர் இந்தியாவை அரசாங்கம் விற்பனை செய்தது டாடா குழுமம் சுமார் இரண்டு தசாப்தங்களில் முதல் பெரிய தனியார்மயமாக்கல் நடவடிக்கை, நிறுவன மதிப்பில் ரூ.18,000 கோடி. டாடா நிறுவனத்திடம் இருந்து 100 சதவீத பங்குகளை விற்பனை செய்வதன் மூலம் அரசுக்கு ரூ.2,700 கோடி ரொக்கமாக கிடைக்கும்.

link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *