குளிர்காலத்தின் வருகை உண்மையில் அனைவருக்கும் ஒரு இனிமையான உணர்வு மற்றும் பறவைகளுக்கு இன்னும் கொஞ்சம் அதிகமாக உள்ளது, ஏனெனில் இலையுதிர்காலத்தில் புலம்பெயர்ந்த பறவைகளின் கூட்டம் வருகிறது. ஒவ்வொரு பறவைக் கண்காணிப்பாளரும் அதைப் பயன்படுத்துவதை வலியுறுத்துகின்றனர், ஆனால் ஒரு புதிய பறவைக்கு “எனக்கு ஸ்பாட்டிங் ஸ்கோப் தேவையா?” என்ற கேள்வி எழுகிறது. குறிப்பாக நீர்ப்பறவைகள் மற்றும் கரையோரப் பறவைகளுக்கு!

இது முற்றிலும் சுயமாக தீர்மானிக்கும் கேள்வி – இது முதலீட்டிற்கு மதிப்புள்ளதா என்பதை நீங்கள் மட்டுமே தீர்மானிக்க வேண்டும். ஸ்பாட்டிங் ஸ்கோப்பை வாங்குவதற்கும் பயன்படுத்துவதற்கும் பல நன்மைகள் மற்றும் தீமைகள் உள்ளன, அதை நான் இங்கே விரிவாகக் கூறுவேன். மேலும், இந்த நேரத்தில் ஸ்பாட்டிங் ஸ்கோப்பில் முதலீடு செய்வது மதிப்புக்குரியதா என்பதும் இங்கு எழும் கேள்வி. முதலில் ஸ்பாட்டிங் ஸ்கோப் என்றால் என்ன, அது எப்படி வேலை செய்கிறது என்பதைப் புரிந்துகொள்வோம்.

ஸ்பாட்டிங் ஸ்கோப் என்றால் என்ன? அது எனக்கு என்ன செய்ய முடியும்?

ஸ்பாட்டிங் ஸ்கோப் என்பது தொலைதூரப் பொருட்களை விரிவாகக் கண்காணிப்பதற்கான ஒரு சிறிய உயர்-சக்தி உகந்த கருவியாகும். பார்ப்பதற்கு இரண்டுக்கு பதிலாக ஒரு கண் இமை கொண்ட சிறிய தொலைநோக்கி போல் தெரிகிறது. கையடக்க தொலைநோக்கியைப் போலன்றி, அதிகபட்ச நிலைத்தன்மையை அமைக்கவும் அடையவும் எப்போதும் முக்காலி தேவைப்படுகிறது.

ஸ்பாட்டிங் ஸ்கோப்களுக்கு நிறைய பயன்கள் உள்ளன. இது பொதுவாக பறவை கண்காணிப்பு, வனவிலங்கு பார்வை, வேட்டையாடுதல் மற்றும் வானியல் ஆகியவற்றிற்கு பயன்படுத்தப்படுகிறது. எங்கள் பொழுதுபோக்கைப் பொருட்படுத்தாமல், ஸ்பாட்டிங் ஸ்கோப்பைத் தேர்ந்தெடுக்கும்போது அதே அளவுகோல்கள் பொருந்தும்.

நோக்கம் ஒற்றை அபிஷேக்கிருஷ்ணகோபால் xx

ஒரு நோக்கம் வேட்டையாடுதல் மற்றும் வானியல் ஆகியவற்றிற்கும் பயன்படுத்தப்படுகிறது.
புகைப்படம் நன்றி: அபிஷேக் கிருஷ்ணகோபால்

ஒரு தொலைநோக்கியில் 8×42 அல்லது 10×42 உருப்பெருக்கம் உள்ளது, ஆனால் ஒரு ஸ்பாட்டிங் ஸ்கோப் பெரிதாக்கத்தை மற்றொரு நிலைக்கு கொண்டு செல்கிறது, பொதுவாக 15-20x வரம்பில் தொடங்கி 40-60x வரை பெரிதாக்குகிறது. எந்தவொரு தீவிர வலதுசாரியின் தெளிவான மற்றும் சிறந்த பார்வையைப் பெற இது நிச்சயமாக உதவுகிறது. நாம் பார்க்க முயற்சிக்கும் தலைப்பு. தொடங்குவதற்கு, ஒரு தொலைநோக்கி எப்போதும் எளிது, எனவே முதலில் அதைப் பயன்படுத்த வசதியாக இருங்கள், பின்னர் நீங்கள் ஒரு ஸ்பாட்டிங் ஸ்கோப்பில் முதலீடு செய்ய உங்கள் வழியில் நன்றாக இருக்க வேண்டும்.

தேவைகள்:

ஸ்பாட்டிங் நோக்கத்திற்குச் செல்வதற்கு முன், இலக்குகள் செம்மைப்படுத்தப்பட வேண்டும். எதை (பறவை வளர்ப்பு, வேட்டையாடுதல்) மற்றும் எங்கு (குறைந்த ஒளி சூழலில்) பயன்படுத்தப் போகிறீர்கள் என்பதை முதலில் நீங்கள் தீர்மானிக்க வேண்டும். ஒரு பெரிய புறநிலை லென்ஸைப் பயன்படுத்துவதன் மூலம் குறைந்த-ஒளி செயல்திறனை மேம்படுத்த முடியும் என்றாலும், நோக்கத்தின் அளவு மற்றும் நீடித்து நிலைத்தன்மையை முதன்மையாகக் கருத்தில் கொள்ள வேண்டும். நீடித்த கவசத்துடன் நீர்ப்புகா அலகு ஒன்றைத் தேர்ந்தெடுப்பது எப்போதும் போனஸ் ஆகும்.

விவரக்குறிப்புகள்:

கருத்தில் கொள்ள வேண்டிய முக்கிய குறிப்புகள் அதன் உருப்பெருக்கம் மற்றும் லென்ஸ் விட்டம் ஆகும். மேலும், பார்வை மற்றும் கண் நிவாரணம் ஆகியவற்றை நன்கு சிந்திக்க வேண்டும், குறிப்பாக கண்ணாடி அணிபவர்கள். அதிக உருப்பெருக்க அலகுக்கு எப்போதும் பெரிய புறநிலை லென்ஸ் தேவைப்படும். எடுத்துக்காட்டாக, 60X உருப்பெருக்க அலகுக்கு குறைந்தபட்சம் 80mm துளை (60×80) தேவைப்படும். கருத்தில் கொள்ள வேண்டிய மற்றொரு அம்சம், எரக்டிங் சிஸ்டத்தின் வகை, அதாவது கூரை அல்லது போர்ரோ ப்ரிஸம் பயன்படுத்தப்படுகிறதா என்பது.

பல்வேறு அளவுருக்களைக் கருத்தில் கொண்டு, உங்கள் பயணத்தைத் தொடங்க வசதியான பகுதிகளின் பட்டியல் இங்கே:

  • வான்கார்ட் வெஸ்டா 460A ஸ்பாட்டிங் ஸ்கோப்: 15-50x உருப்பெருக்கத்துடன் இலகுரக மற்றும் உயர் செயல்திறன். பெரிய 60 மிமீ லென்ஸ் குறைந்த ஒளி நிலைகளில் சிறிய பார்வையை வழங்குகிறது.
  • செலஸ்ட்ரான் 52320 லேண்ட்ஸ்கவுட் 10–30×50 ஸ்பாட்டிங் ஸ்கோப்: மலிவு, 10-30x ஜூம் மூலம் பயன்படுத்த எளிதானது மற்றும் எந்த வெளிப்புற நடவடிக்கைக்கும் ஏற்றது.
  • வெல்ஷாட் mk78070 25-75×70 ஸ்பாட்டிங் ஸ்கோப்: BK7 ப்ரிஸம் பொருத்தப்பட்ட பல-பூசிய ஒளியியல் உங்களுக்கு பிரகாசமான மற்றும் படிக-தெளிவான படங்களை வழங்குகிறது. இது வசதியானது மற்றும் நடைமுறையானது.
  • Celestron Ultima 65 கோண புள்ளியிடல் நோக்கம்: ஐபீஸ் பீப்பாயில் டி-மவுண்ட் த்ரெடிங்கைக் கொண்டுள்ளது, இது 65-45x உடன் அல்ட்ராடெல்ஃபோட்டோ லென்ஸாக செயல்படுகிறது.
  • பெலிட்டி வானியல் தொலைநோக்கி 90x HD மோனோகுலர் தொலைநோக்கி ஒளிவிலகல் ஸ்பாட்டிங் ஸ்கோப்: நுழைவு-நிலை ஒளிவிலகல் வானியல் தொலைநோக்கி 50மிமீ துளை, 1.5x நிமிர்த்தும் ஐபீஸ் மற்றும் 360மிமீ குவிய நீளம், நட்சத்திரப் பார்வைக்கு ஏற்றது.

ஸ்பாட்டிங் ஸ்கோப்: நன்மை

ஸ்கோப்பைப் பயன்படுத்துவதன் சிறந்த அம்சம் என்னவென்றால், உங்களிடம் உள்ள எந்த இலக்கு விஷயத்தைப் பற்றிய சிறந்த விரிவான மற்றும் தெளிவான கண்ணோட்டம் உங்களிடம் உள்ளது. பறவைகள் கண்காணிப்பதற்கும், நட்சத்திரங்களைப் பார்ப்பதற்கும், ஸ்கோப்கள் மிகவும் உதவியாக இருக்கும், ஏனெனில் இந்தச் செயல்பாடுகளுக்கு அதிக அசைவுகள் தேவையில்லை, எனவே முக்காலியில் ஒரு ஸ்கோப்பை அமைத்து, நமது விஷயத்தை ஹேண்ட்ஸ்-ஃப்ரீ கவனிப்புடன் நிமிட விவரங்களைப் பிடிக்கலாம். காலகட்டத்தைச் செய்யலாம்.

ஸ்பாட்டிங் ஸ்கோப்: தீமைகள்

வெளிப்படையாக, ஸ்பாட்டிங் ஸ்கோப்கள் விலை உயர்ந்தவை, மேலும் மிருதுவான, தெளிவான மற்றும் பெரிதாக்கப்பட்ட அவதானிப்புக்காக அதைப் பயன்படுத்துவதற்கு நீங்கள் அர்ப்பணிப்புடன் இருந்தால், அதிக விலைக் குறியை நீங்கள் செலுத்துவீர்கள். அதனால்தான் நீங்கள் வாங்கக்கூடிய சிறந்ததை வாங்குவதை நீங்கள் எப்போதும் நினைவில் கொள்ள வேண்டும்.

மோனோகுலர் போலல்லாமல், ஸ்கோப் எப்போதும் செயல்பட அதனுடன் ஒரு முக்காலி தேவைப்படுகிறது, எனவே நீங்கள் அதற்கான நல்ல பட்ஜெட்டைச் சேர்க்க வேண்டும், ஏனெனில் ஒரு முக்காலி ஸ்கோப்பைத் திறப்பதில் உங்கள் அனுபவத்தை உருவாக்கலாம் அல்லது உடைக்கலாம். உங்கள் இலக்கை நோக்கி நீண்ட தூரம் பயணிக்க விரும்பினால், சில நேரங்களில் இந்த முழு அமைப்பையும் உங்கள் தொலைநோக்கி மற்றும் கேமராவுடன் எடுத்துச் செல்வது சற்று கடினமானதாக இருக்கும்.

செங்குத்து குழு அபிஷேக்கிருஷ்ணகோபால் x

ஸ்கோப்பைப் பயன்படுத்துவதில் சிறந்த பகுதி சிறந்த விரிவான மற்றும் தெளிவான கண்ணோட்டமாகும்
புகைப்படம் நன்றி: அபிஷேக் கிருஷ்ணகோபால்

ஸ்பாட்டிங் ஸ்கோப்பைப் பயன்படுத்துதல்: கருத்தில் கொள்ள வேண்டிய சில விஷயங்கள்

  • பணியிடங்கள் சிக்கலான அலகுகள், எனவே சரியான பராமரிப்பு அவசியம். லென்ஸ்கள் நடுவில் இருந்து வெளியே துடைக்க மற்றும் அவற்றைத் தொடுவதைத் தவிர்க்க எப்போதும் நினைவில் கொள்ளுங்கள்.
  • பாதகமான விளைவுகளை குறைக்க சேமிப்பக அலகுகளும் முக்கியம். பாதுகாப்பு லென்ஸ்கள் மற்றும் டஸ்ட் கேப்கள் அவசியம்.
  • பொழுதுபோக்கிற்கான உங்கள் அர்ப்பணிப்பின் அளவை எப்போதும் கருத்தில் கொள்ளுங்கள். ஒரு ஸ்கோப் இல்லாததால், உங்களை ஒரு பறவை அல்லது நட்சத்திரம் பார்ப்பவராக ஆக்காது. உங்கள் கியர் ஒரு நிலை சின்னம் அல்ல, அது உங்கள் திறமையை பிரதிபலிக்காது.

அதைப் பயன்படுத்திக் கொள்ளுங்கள். மகிழ்ச்சியான பறவை மற்றும் மகிழ்ச்சியான ஸ்கோப்பிங்!


Somoyta Sur கௌஹாத்தி பல்கலைக்கழகத்தில் விலங்கியல் மற்றும் விலங்கு சூழலியல் மற்றும் வனவிலங்கு உயிரியலில் நிபுணத்துவத்தில் முதுகலைப் பட்டம் பெற்ற ஒரு ஆற்றல்மிக்க நபர் ஆவார். தற்போது அஸ்ஸாமின் கவுகாத்தியில் உள்ள கௌஹாத்தி பல்கலைக்கழகத்தின் விலங்கியல் துறையில் முனைவர் பட்ட ஆய்வாளராக உள்ளார். அவர் சாலை சூழலியல் துறையில் தனது ஆராய்ச்சியை மேற்கொண்டு வருகிறார், மேலும் தற்போது இந்தியாவின் அஸ்ஸாமில் உள்ள காசிரங்கா தேசிய பூங்கா வழியாக செல்லும் தேசிய நெடுஞ்சாலை 715 இல் விலங்கு வாகன இணைப்பில் பணிபுரிகிறார். அவரது ஆர்வமுள்ள பகுதியில் நிலப்பரப்பு திட்டமிடல் மற்றும் மேலாண்மை மற்றும் நேரியல் உள்கட்டமைப்பு தொடர்பான முக்கியமான பகுதிகளில் அவரது ஊடுருவல் ஆகியவை அடங்கும். கூடுதலாக, அவர் ஹெர்பெட்டோஃபானா மற்றும் பறவைகள் மீது மிகவும் ஈர்க்கப்படுகிறார். அவர் பறவையியல் துறையில் ஆர்வமுள்ளவர் மற்றும் ஒரு வழக்கமான பறவை மற்றும் மின்-பறவை.


இது தொடரின் முன்முயற்சி இயற்கை பாதுகாப்பு அறக்கட்டளை ,NCF), அவர்களின் திட்டத்தின் கீழ்’இயற்கை தொடர்பு அனைத்து இந்திய மொழிகளிலும் இயற்கைப் பொருள்களை ஊக்குவிக்க. பறவைகள் மற்றும் இயற்கை பற்றி மேலும் அறிய சேரவும் கூட்டம்,
link

Leave a Reply

Your email address will not be published.