மும்பை: சந்தை கட்டுப்பாட்டாளர் செபி (இந்தியப் பத்திரங்கள் மற்றும் பரிவர்த்தனை வாரியம்) திறவுகோலை வெளியிட்டுள்ளது. எதிர்கால வர்த்தகத்தை ஓராண்டுக்கு நிறுத்தி வைக்க உத்தரவிட்டது விவசாயப் பொருள் உலகின் மிகப்பெரிய தாவர எண்ணெய் இறக்குமதியாளரும் கோதுமை மற்றும் அரிசியின் முக்கிய உற்பத்தியாளரும் திங்களன்று உணவுப் பணவீக்கத்தைக் கட்டுப்படுத்த போராடினர்.
நிறுத்து, அனுமதித்ததிலிருந்து இந்தியாவின் மிக வியத்தகு நடவடிக்கை முன்னோக்கி வர்த்தகம் 2003 ஆம் ஆண்டில், சந்தை நம்பிக்கையானது வணிகர்களுக்கு ஹெட்ஜிங்கை கடினமாக்குவதன் மூலம் அச்சுறுத்தப்பட்டது, விவசாயிகள் ஒரு வருட போராட்டத்தை முடித்த சில வாரங்களுக்குப் பிறகு, சர்ச்சைக்குரிய சீர்திருத்தங்களை அகற்ற வழிவகுத்தது.
“இது தூதரை சுடுவது போன்றது, ஆனால் அவர்கள் கவலைப்பட்டதால் நாங்கள் அரசாங்கத்திற்கு அனுதாபம் காட்டுகிறோம். சமையல் எண்ணெய் பணவீக்கம்,” என்று இந்திய கரைப்பான் பிரித்தெடுத்தல் சங்கத்தின் வர்த்தக அமைப்பின் தலைவர் அதுல் சதுர்வேதி ராய்ட்டர்ஸிடம் தெரிவித்தார்.
சந்தை கட்டுப்பாட்டாளர் தனது உத்தரவில் தெரிவித்துள்ளார் பொருட்கள் பரிமாற்றம் ஒரு வருடத்திற்கு, சோயாபீன், சோயா எண்ணெய், கச்சா பாமாயில், கோதுமை, நெல் அரிசி, உளுந்து, பச்சைப்பயறு, ராப்சீட் மற்றும் கடுகு ஆகியவற்றின் எதிர்கால ஒப்பந்தங்கள் தொடங்கப்படாது.
தற்போதுள்ள ஒப்பந்தங்களுக்கு இந்தப் பொருட்களில் புதிய பதவிகள் எதுவும் அனுமதிக்கப்படாது என்று செபி தெரிவித்துள்ளது.
பனை, சோயா மற்றும் சூரியகாந்தி எண்ணெய் இறக்குமதி மீதான வரிகளை கடுமையாக குறைக்க புது டெல்லி தூண்டியது, ஆனால் உலக விலைகள் உயர்ந்ததால் இந்த நடவடிக்கை சிறிய தாக்கத்தை ஏற்படுத்தியது.
சில மாதங்களில் உலகளாவிய விலைகள் குறையும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுவதால், அரசாங்கம் ஒரு வருடத்திற்கு பதிலாக மூன்று அல்லது நான்கு மாதங்களுக்கு எதிர்காலத்தை நிறுத்தியிருக்கலாம் என்று சதுர்வேதி கூறினார்.
எண்ணெய் தரகர் மற்றும் ஆலோசனை நிறுவனமான சன்வின் குழுமத்தின் தலைமை நிர்வாகி சந்தீப் பஜோரியா, திங்கட்கிழமை நடவடிக்கையால் சமையல் எண்ணெய் இறக்குமதியாளர்கள் மற்றும் வர்த்தகர்கள் வணிகம் செய்வதை கடினமாக்குவார்கள், ஏனெனில் அவர்கள் தங்கள் வெளிப்பாட்டைத் தடுக்க உள்நாட்டு பரிமாற்றங்களைப் பயன்படுத்துகின்றனர்.
“வர்த்தகர்களுக்கு ஹெட்ஜிங் தளம் இல்லாததால், குறுகிய காலத்தில் இறக்குமதியின் ஓட்டம் குறையும்” என்று பஜோரியா கூறினார்.

link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You missed