சம்வாத் செய்தி நிறுவனம், கபுர்தலா (பஞ்சாப்)

வெளியிட்டவர்: நிவேதிதா வர்மா
புதுப்பிக்கப்பட்டது ஞாயிறு, 19 டிசம்பர் 2021 11:46 AM IST

சுருக்கம்

கபுர்தலாவில் கொடூரமாக குற்றம் சாட்டப்பட்ட ஒருவர் தாக்கப்பட்ட வீடியோவும் வைரலாகி வருகிறது. இரண்டு நாட்களில் இரண்டு படுகொலை சம்பவங்களால் சீக்கிய சமூகத்தில் கோபம் நிலவுகிறது.

கபுர்தலாவில் படுகொலை செய்யப்பட்டதாகக் குற்றம் சாட்டப்பட்டவர் அடித்துக் கொல்லப்பட்டார்.
– புகைப்படம்: சம்வாத் செய்தி நிறுவனம்.

செய்தி கேட்க

அமிர்தசரஸில் உள்ள ஸ்ரீ ஹர்மந்திர் சாஹிப்பில் படுகொலை செய்யப்பட்ட மறுநாளே, ஞாயிற்றுக்கிழமை, கபுர்தலாவில் கும்பல் அடித்துக்கொலை செய்யப்பட்ட வழக்கு காவல்துறை முன்னிலையில் வெளிச்சத்திற்கு வந்தது. குருத்வாரா வளாகத்தில் சந்தேகத்தின் பேரில் இளைஞர் ஒருவர் அடித்துக் கொல்லப்பட்டார். கபுர்தலா-சுபன்பூர் சாலையில் நிசாம்பூர் கிராமத்தின் பக்கத்தில் உள்ள காவல் நிலையத்திற்கு எதிரே அமைந்துள்ள குருத்வாரா சாஹிப்பில் அதிகாலை நான்கு மணியளவில், கிரந்தி சிங் ஒரு இளைஞன் நிஷான் சாஹிப்பில் ஏறுவதைக் கண்டார். சத்தம் போட்டு ஆட்களை கூட்டி இரண்டு மணி நேர முயற்சிக்கு பின் அவரை பிடித்தார்.

அதே சமயம், எஸ்.எஸ்.பி.யின் கூற்றுப்படி, இது திருட்டு வழக்கு அல்ல, மாறாக திருட்டு வழக்கு. கொல்லப்பட்ட இளைஞர் திருட்டு நோக்கத்துடன் குருத்வாரா வளாகத்திற்குள் நுழைந்துள்ளார். இந்த விவகாரத்தை அடுத்து அங்கு பதற்றமான சூழல் நிலவியது. கிரந்தி சிங் மற்றும் பலர் இளைஞரை அடிக்கும் வீடியோ வைரலானபோது, ​​​​போலீசார் சம்பவ இடத்திற்கு வந்து பாதி இறந்த இளைஞரை கூட்டத்தின் பிடியில் இருந்து விடுவித்து அறையில் அடைத்தனர். இதன்போது, ​​இளைஞரைக் காவலில் வைப்பது தொடர்பாக எஸ்.எஸ்.பி.க்கும், சீக்கிய ஜாதேபந்திகளுக்கும் இடையே கடும் சலசலப்பு ஏற்பட்டது. இந்த மோதலில், ஒரு எஸ்பியின் பெயர் பலகை மற்றும் நட்சத்திரம் கழன்று, சில போலீஸ்காரர்களின் தலைப்பாகைகளும் குதித்தன.

நிஜாம்பூர் கிராமத்தின் குருத்வாரா சாஹிப்பில் குரு கிரந்த் சாஹிப்பின் ஐந்து வடிவங்கள் உள்ளன. கிரந்தி சிங் அதிகாலை நான்கு மணியளவில் பாபா அமர்ஜித் சிங்கை அடைந்தபோது, ​​ஒரு இளைஞன் நிஷான் சாஹிப் மீது ஏறுவதைக் கண்டார். குருத்வாரா சாஹிப்பில் தியாகம் செய்வதற்காக ஒரு இளைஞன் நுழைந்து விளக்கை அணைத்துவிட்டான் என்று அவர்கள் எச்சரிக்கை செய்தனர். இதனால் அந்த வாலிபர் கீழே இறங்கினார். இரண்டு மணி நேரப் போராட்டத்திற்குப் பிறகு, கிரந்தி சிங்கும் மற்றவர்களும் அவரைப் பிடித்து அடித்து, அவர் வருவதைப் பற்றியும், அவரை அனுப்பியது யார் என்றும் கேட்டனர். வைரலாகும் இந்த வீடியோவில் அந்த இளைஞன் கடுமையாக தாக்கப்பட்டிருப்பது தெரியவந்துள்ளது. வீடியோ வைரலானவுடன், பஞ்சாப் முழுவதும் உள்ள சீக்கிய அமைப்புகளின் பிரதிநிதிகள் கபுர்தலாவை அடையத் தொடங்கினர். இதுகுறித்து தகவலறிந்த எஸ்எஸ்பி ஹர்கமல்பிரீத் சிங் காக், எஸ்பி தலைமை அலுவலகம் ஜஸ்விர் சிங், எஸ்பி-டி ஜக்ஜித் சிங் சரோவா, டிஎஸ்பி சிறப்புப் பிரிவு சர்வான் சிங் பால், டிஎஸ்பி சுரீந்தர் சிங் உள்ளிட்ட பலத்த போலீஸ் படையினர் சம்பவ இடத்துக்குச் சென்று இளைஞர்களை மீட்டனர். கும்பல் அவரை ஒரு அறையில் அடைத்து வைத்தது. இதையடுத்து வெளியில் போலீசார் குவிக்கப்பட்டனர்.

இதன் போது, ​​சீக்கிய ஜதேபந்திகளின் பிரதிநிதிகள் இளைஞர்களை தங்களிடம் ஒப்படைக்க வேண்டும் என்ற வலியுறுத்தலில் விடாப்பிடியாக இருந்தனர். எஸ்எஸ்பி அவரை காவலில் எடுத்து போலீஸ் நிலையத்திற்கு அழைத்துச் செல்ல விரும்பினார். இதனால் விஷயம் மோசமாகி, போலீசார் முன்னிலையில் சிலர் அறையின் கதவு, ஜன்னல்களை உடைத்து, சிலர் கூரை வழியாக நுழைந்து அந்த இளைஞனை அடித்துக் கொன்றனர். எப்படியோ போலீசார் உடனடியாக அந்த இளைஞரை அங்கிருந்து மீட்டு அரசு மருத்துவமனைக்கு அனுப்பி வைத்தனர். சீக்கிய சங்கத்தின் கூற்றுப்படி, இந்தி பேசும் இந்த இளைஞன் தனது சகோதரியும் இழிவுபடுத்த வந்திருப்பதாகக் கூறுகிறார், ஆனால் அவர் தனது பெயரையோ சகோதரியின் பெயரையோ கூறவில்லை. அந்த இளைஞனை ஊர் கூட்டாளிகள் அதிகம் அடித்து, பின்னர் காதலையும் கேட்க முயன்றனர். சிவன் என்ற ஒருவரால் அனுப்பப்பட்டதாக கூறுகிறார்.

சிவில் மருத்துவமனை கபுர்தலா எஸ்எம்ஓ டாக்டர் சந்தீப் தவான் கூறுகையில், பிணவறையில் வைக்கப்பட்டுள்ள 20-22 வயதுடைய இளைஞரின் சடலத்தை போலீசார் கொண்டு வந்துள்ளனர். உடலை பரிசோதனை செய்த பிறகே, எந்த இடத்தில் காயம் ஏற்பட்டது என்பதை தெரிவிக்க முடியும். மறுபுறம், எஸ்எஸ்பி ஹர்கமல்ப்ரீத் சிங் காக் கூறுகையில், இது ஒரு புனிதமான வழக்கு அல்ல. கொல்லப்பட்ட இளைஞன் நிஷான் சாஹிப்பை துன்புறுத்தினான், ஆனால் அவன் ஸ்ரீ குரு கிரந்த சாஹிப்பை அவமதிக்கவில்லை. மாறாக, திருடும் நோக்கத்துடன் உள்ளே நுழைந்தான். அவர் அணிந்திருந்த ஜாக்கெட் கிரந்தி சிங்கின் குழந்தைகளுக்கும் சொந்தமானது, அதை கிரந்தி சிங்கே ஒப்புக்கொண்டார். இது தொடர்பாக சமூக வலைதளங்களில் வைரலாக பரவி வரும் காணொளி குறித்து ஆய்வு செய்யப்பட்டு வருகிறது என்றார். அதன் அடிப்படையில் போலீசார் நடவடிக்கை எடுப்பார்கள். போலீஸ் முன்னிலையில் ஒரு இளைஞன் மரணம் குறித்த கேள்விக்கு, கூட்ட நெரிசல் மற்றும் மத உணர்வுகள் காரணமாக, எல்லா முயற்சிகளையும் மேற்கொண்டேன்.

வாய்ப்பு

அமிர்தசரஸில் உள்ள ஸ்ரீ ஹர்மந்திர் சாஹிப்பில் படுகொலை செய்யப்பட்ட மறுநாளே, ஞாயிற்றுக்கிழமை, கபுர்தலாவில் கும்பல் அடித்துக்கொலை செய்யப்பட்ட வழக்கு காவல்துறை முன்னிலையில் வெளிச்சத்திற்கு வந்தது. குருத்வாரா வளாகத்தில் சந்தேகத்தின் பேரில் இளைஞர் ஒருவர் அடித்துக் கொல்லப்பட்டார். கபுர்தலா-சுபன்பூர் சாலையில் நிசாம்பூர் கிராமத்தின் பக்கத்தில் உள்ள காவல் நிலையத்திற்கு எதிரே அமைந்துள்ள குருத்வாரா சாஹிப்பில் அதிகாலை நான்கு மணியளவில், கிரந்தி சிங் ஒரு இளைஞன் நிஷான் சாஹிப்பில் ஏறுவதைக் கண்டார். சத்தம் போட்டு ஆட்களை கூட்டி இரண்டு மணி நேர முயற்சிக்கு பின் அவரை பிடித்தார்.

அதே சமயம், எஸ்.எஸ்.பி.யின் கூற்றுப்படி, இது திருட்டு வழக்கு அல்ல, மாறாக திருட்டு வழக்கு. கொல்லப்பட்ட இளைஞர் திருட்டு நோக்கத்துடன் குருத்வாரா வளாகத்திற்குள் நுழைந்துள்ளார். இந்த விவகாரத்தை அடுத்து அங்கு பதற்றமான சூழல் நிலவியது. கிரந்தி சிங் மற்றும் பலர் இளைஞரை அடிக்கும் வீடியோ வைரலானபோது, ​​​​போலீசார் சம்பவ இடத்திற்கு வந்து பாதி இறந்த இளைஞரை கூட்டத்தின் பிடியில் இருந்து விடுவித்து அறையில் அடைத்தனர். இதன்போது, ​​இளைஞரைக் காவலில் வைப்பது தொடர்பாக எஸ்.எஸ்.பி.க்கும், சீக்கிய ஜாதேபந்திகளுக்கும் இடையே கடும் சலசலப்பு ஏற்பட்டது. இந்த மோதலில், ஒரு எஸ்பியின் பெயர் பலகை மற்றும் நட்சத்திரம் கழன்று, சில போலீஸ்காரர்களின் தலைப்பாகைகளும் குதித்தன.

நிஜாம்பூர் கிராமத்தின் குருத்வாரா சாஹிப்பில் குரு கிரந்த் சாஹிப்பின் ஐந்து வடிவங்கள் உள்ளன. கிரந்தி சிங் அதிகாலை நான்கு மணியளவில் பாபா அமர்ஜித் சிங்கை அடைந்தபோது, ​​ஒரு இளைஞன் நிஷான் சாஹிப் மீது ஏறுவதைக் கண்டார். குருத்வாரா சாஹிப்பில் தியாகம் செய்வதற்காக ஒரு இளைஞன் நுழைந்து விளக்கை அணைத்துவிட்டான் என்று அவர்கள் எச்சரிக்கை செய்தனர். இதனால் அந்த வாலிபர் கீழே இறங்கினார். இரண்டு மணி நேரப் போராட்டத்திற்குப் பிறகு, கிரந்தி சிங்கும் மற்றவர்களும் அவரைப் பிடித்து அடித்து, அவர் வருவதைப் பற்றியும், அவரை அனுப்பியது யார் என்றும் கேட்டனர். வைரலாகும் இந்த வீடியோவில் அந்த இளைஞன் கடுமையாக தாக்கப்பட்டிருப்பது தெரியவந்துள்ளது. வீடியோ வைரலானவுடன், பஞ்சாப் முழுவதும் உள்ள சீக்கிய அமைப்புகளின் பிரதிநிதிகள் கபுர்தலாவை அடையத் தொடங்கினர். இதுகுறித்து தகவலறிந்த எஸ்எஸ்பி ஹர்கமல்பிரீத் சிங் காக், எஸ்பி தலைமை அலுவலகம் ஜஸ்விர் சிங், எஸ்பி-டி ஜக்ஜித் சிங் சரோவா, டிஎஸ்பி சிறப்புப் பிரிவு சர்வான் சிங் பால், டிஎஸ்பி சுரீந்தர் சிங் உள்ளிட்ட பலத்த போலீஸ் படையினர் சம்பவ இடத்துக்குச் சென்று இளைஞர்களை மீட்டனர். கும்பல் அவரை ஒரு அறையில் அடைத்து வைத்தது. இதையடுத்து வெளியில் போலீசார் குவிக்கப்பட்டனர்.


இதன் போது, ​​சீக்கிய ஜதேபந்திகளின் பிரதிநிதிகள் இளைஞர்களை தங்களிடம் ஒப்படைக்க வேண்டும் என்ற வலியுறுத்தலில் விடாப்பிடியாக இருந்தனர். எஸ்எஸ்பி அவரை காவலில் எடுத்து போலீஸ் நிலையத்திற்கு அழைத்துச் செல்ல விரும்பினார். இதனால் விஷயம் மோசமாகி, போலீசார் முன்னிலையில் சிலர் அறையின் கதவு, ஜன்னல்களை உடைத்து, சிலர் கூரை வழியாக நுழைந்து அந்த இளைஞனை அடித்துக் கொன்றனர். எப்படியோ போலீசார் உடனடியாக அந்த இளைஞரை அங்கிருந்து மீட்டு அரசு மருத்துவமனைக்கு அனுப்பி வைத்தனர். சீக்கிய சங்கத்தின் கூற்றுப்படி, இந்தி பேசும் இந்த இளைஞன் தனது சகோதரியும் அவமதிப்பு செய்ய வந்திருப்பதாகக் கூறுகிறார், ஆனால் அவர் தனது பெயரையோ சகோதரியின் பெயரையோ கூறவில்லை. அந்த இளைஞனை ஊர் கூட்டாளிகள் அதிகம் அடித்து, பின்னர் காதலையும் கேட்க முயன்றனர். சிவன் என்ற ஒருவரால் அனுப்பப்பட்டதாக கூறுகிறார்.

சிவில் மருத்துவமனை கபுர்தலா எஸ்எம்ஓ டாக்டர் சந்தீப் தவான் கூறுகையில், பிணவறையில் வைக்கப்பட்டுள்ள 20-22 வயதுடைய இளைஞரின் சடலத்தை போலீசார் கொண்டு வந்துள்ளனர். உடலை பரிசோதனை செய்த பிறகே, எந்த இடத்தில் காயம் ஏற்பட்டது என்பதை தெரிவிக்க முடியும். மறுபுறம், எஸ்எஸ்பி ஹர்கமல்ப்ரீத் சிங் காக் கூறுகையில், இது ஒரு புனிதமான வழக்கு அல்ல. கொல்லப்பட்ட இளைஞன் நிஷான் சாஹிப்பை துன்புறுத்தினான், ஆனால் அவன் ஸ்ரீ குரு கிரந்த சாஹிப்பை அவமதிக்கவில்லை. மாறாக, திருடும் நோக்கத்துடன் உள்ளே நுழைந்தான். அவர் அணிந்திருந்த ஜாக்கெட் கிரந்தி சிங்கின் குழந்தைகளுக்கும் சொந்தமானது, அதை கிரந்தி சிங்கே ஒப்புக்கொண்டார். இது தொடர்பாக சமூக வலைதளங்களில் வைரலாக பரவி வரும் காணொளி குறித்து ஆய்வு செய்து வருவதாகவும் அவர் கூறினார். அதன் அடிப்படையில் போலீசார் நடவடிக்கை எடுப்பார்கள். போலீஸ் முன்னிலையில் ஒரு இளைஞன் மரணம் குறித்த கேள்விக்கு, கூட்ட நெரிசல் மற்றும் மத உணர்வுகள் காரணமாக, எல்லா முயற்சிகளையும் மேற்கொண்டேன்.Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *