மும்பை: ரத்தினங்கள் மற்றும் நகைத் துறைக்கு உகந்த சூழலையும் சந்தை அணுகலையும் வழங்குவதில் அரசாங்கம் செயல்பட்டு வருகிறது. கூட்டமைப்பு அமைச்சர் பியூஷ் கோயல் சனிக்கிழமை தெரிவித்தார்.
வணிகம் மற்றும் தொழில்துறை அமைச்சர் சாண்டா குரூஸ் மின்னணு ஏற்றுமதி செயலாக்க மண்டல சிறப்பு பொருளாதார மண்டலத்தில் ஒரு மெகா பொது வசதி மையத்தின் அடிக்கல் நாட்டு விழாவில் பேசினார்.சீப்ஸ் SEZ).
“நாங்கள் இந்தத் தொழிலை வெறும் 40 பில்லியன் டாலர் தொழிலாக மாற்ற வேண்டும், ஆனால் ஒரு பெரிய லட்சியமாக மாற்ற வேண்டும். இந்த வணிகத்தின் சாத்தியக்கூறுகளில் நீங்கள் எங்களுக்குக் காட்டிய சிறந்த எண்ணிக்கையை அடைய எங்களால் முடிந்த அனைத்தையும் செய்வோம்.
மத்திய வர்த்தகம் மற்றும் தொழில்துறை, நுகர்வோர் விவகாரங்கள் மற்றும் உணவு மற்றும் பொது விநியோகம் மற்றும் ஜவுளித் துறை அமைச்சர் பியூஷ் கோயல் கூறுகையில், “குறிப்பாக ரத்தினங்கள் மற்றும் நகைத் துறைக்கு சுற்றுச்சூழல் மற்றும் சந்தை அணுகலை வழங்குவதற்கு நாங்கள் பல நாடுகளுடன் இணைந்து பணியாற்றி வருகிறோம்” என்றார்.
இந்த திட்டம் மே 1, 2023 அன்று தொடங்கப்படும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
“காற்றுக்கு எதிராக இந்த திட்டத்தை நிறைவேற்றுவதே எங்கள் குறிக்கோள்” கோவிட்,” என்றார் அமைச்சர்.
சீப்ஸின் புனரமைப்பு மற்றும் புனரமைப்பு தொடர்பான முடிவுகளிலும் அரசாங்கம் செயல்பட்டு வருவதாக கோயல் மேலும் கூறினார்.
“தற்செயலாக, முழு சீப் பகுதியின் ஒட்டுமொத்த மேம்பாடு மற்றும் புனரமைப்பு தொடர்பாக நாங்கள் பல முடிவுகளை எடுத்துள்ளோம். சிறந்த முறையில், இந்த திட்டத்திற்கு செய்யப்பட்ட அதே முறையை நாங்கள் பயன்படுத்தலாம்,” என்று அவர் கூறினார்.
மெகா CFC ஆனது நகைத் தொழிலுக்கு பொதுவான உற்பத்தி செயல்முறை மற்றும் தொடர்புடைய சேவைகளை வழங்கும்.
“புதிய மெகா CFC ஆனது சிறு உற்பத்தியாளர்களை அவர்களின் உற்பத்தியின் தரத்தை அதிகரிக்க ஊக்குவிக்கும், மேலும் இது நாட்டின் ஏற்றுமதியில் குறிப்பிடத்தக்க பங்களிப்பை வழங்கும். Mega CFC ஆனது பயிற்சி மற்றும் திறன்களை வழங்குவதற்கான ஒரு வசதியாக மட்டுமல்லாமல், வலுவான அடையாளமாகவும் இருக்கும். முன்னேற்றம், ” SEEPZ SEZ பிராந்திய மேம்பாட்டு ஆணையர் ஷ்யாம் ஜகந்நாதன் ஸ்ரீராம் கூறினார்.
இது உற்பத்திச் செலவைக் குறைக்கவும், இந்த அலகுகளுக்கு இடையே தகவல் பரிமாற்றத்தை ஊக்குவிக்கவும், அதன் மூலம் போட்டி நன்மையை அளிக்கவும் உதவும்.
ரத்தினங்கள் மற்றும் ஆபரணங்களுக்கான மெகா பொது வசதி மையம் (CFC) போன்ற இரண்டு வசதிகளில் ஒன்றாக இருக்கும் (மற்றொன்று இடத்தில் இருக்கும்) இது ரத்தினங்கள் மற்றும் நகைத் துறையில் உற்பத்தி மற்றும் பிற தொடர்புடைய செயல்முறைகளுக்கு அதிநவீன தொழில்நுட்பத்தை வழங்கும். .
ஜெம் & ஜூவல்லரி ஏற்றுமதி மேம்பாட்டு கவுன்சில் தலைவர் கொலின் கூறுகையில், “சீப்ஸ்-எஸ்இஇசட் புத்துயிர் மற்றும் மறு மேம்பாட்டிற்காக ரூ. 200 கோடி மற்றும் ரூ. 70 கோடி பட்ஜெட்டில் மெகா சிஎஃப்சியை அமைக்க உறுதியளிக்கப்பட்டுள்ளது” என்றார். ஷா கூறினார்.
ஷா, “இந்தத் திட்டத்தின் நோக்கம் ரத்தினங்கள் மற்றும் நகைத் துறையை நாட்டிற்காகக் கருதப்படும் சுயசார்பு இந்தியாவுக்கு நெருக்கமாகக் கொண்டுவருவதாகும்” என்றார்.
தற்போது, ​​SEEPZ நமது மொத்த ரத்தினங்கள் மற்றும் நகை ஏற்றுமதிக்கு ஆண்டுதோறும் சுமார் $3 பில்லியன் பங்களிக்கிறது, ஆனால் சிறந்த உள்கட்டமைப்பு மற்றும் தொழில்நுட்பத்துடன், ஆண்டுதோறும் $7-10 பில்லியன் பங்களிக்கும் திறனைக் கொண்டுள்ளது, என்றார்.

link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You missed