நியூஸ் டெஸ்க், அமர் உஜாலா, புது தில்லி

வெளியிட்டவர்: கௌரவ் பாண்டே
புதுப்பிக்கப்பட்டது செவ்வாய், 21 டிசம்பர் 2021 09:23 PM IST

சுருக்கம்

மகாராஷ்டிரா மற்றும் மத்தியப் பிரதேசத்தில் உள்ளாட்சித் தேர்தல்களில் ஓபிசி இடஒதுக்கீட்டிற்கு உச்ச நீதிமன்றம் தடை விதித்துள்ளது.

உச்ச நீதிமன்றம்
– புகைப்படம்: PTI

செய்தி கேட்க

உள்ளாட்சித் தேர்தலில் இதர பிற்படுத்தப்பட்ட வகுப்பினருக்கு (ஓபிசி) அரசியல் இடஒதுக்கீடு வழங்குவது தொடர்பாக உச்ச நீதிமன்றத்தில் மறுஆய்வு மனு தாக்கல் செய்வது குறித்து மத்திய அரசு பரிசீலித்து வருகிறது. இதில், உச்ச நீதிமன்றத்தின் வழிகாட்டுதலின்படி மாநிலங்களால் மும்முறைத் தேர்வு நடத்தப்படும் வரை உள்ளாட்சித் தேர்தலில் ஓபிசி இடஒதுக்கீட்டை அனுமதிக்க வேண்டும் என்று உச்ச நீதிமன்றத்தில் கோரிக்கை விடுக்கப்படும். மகாராஷ்டிரா மற்றும் மத்தியப் பிரதேசத்தில் உள்ளாட்சித் தேர்தலில் 27 சதவீத ஓபிசி இடஒதுக்கீட்டிற்குத் தடை விதித்து உச்ச நீதிமன்றம் வெள்ளிக்கிழமை உத்தரவிட்டது.

சமூக நீதி மற்றும் ஒத்துழைப்பு அமைச்சகம் திங்கள்கிழமை இரவு அளித்த அறிக்கையில், இந்த விஷயத்தில் உச்ச நீதிமன்றத்தால் தீர்மானிக்கப்பட்ட முறையை மாநிலங்கள் பின்பற்ற வேண்டும். மேலும், உள்ளாட்சித் தேர்தலில் இடஒதுக்கீடு கொள்கைக்கு, அரசியல் சாசனத்தில் கூறப்பட்டுள்ள விதிகளைப் பின்பற்ற வேண்டும். மத்திய அரசும் இது குறித்து தீவிரம் காட்டி, பஞ்சாயத்து ராஜ் அமைச்சகம், நாடாளுமன்ற விவகாரங்கள் அமைச்சகம், சட்ட விவகாரங்கள் துறை மற்றும் உள்துறை அமைச்சகம் உள்ளிட்ட பிற பங்குதாரர்களுடன் பேச்சுவார்த்தை நடத்தி வருகிறது.

இதற்குப் பிறகு, மும்முறைத் தேர்வு நடத்தப்படும் வரை உள்ளாட்சித் தேர்தலில் ஓபிசி இடஒதுக்கீட்டை அனுமதிக்கக் கோரி உச்ச நீதிமன்றத்தில் மறுஆய்வு மனு தாக்கல் செய்யப்படும். ஓபிசியினருக்கான 27 சதவீத இடங்கள் பொதுப் பிரிவினருக்கானது என்று அறிவிக்கை வெளியிடுமாறு மகாராஷ்டிர மாநில தேர்தல் ஆணையத்துக்கு உச்ச நீதிமன்றம் உத்தரவிட்டுள்ளது. ஓபிசி இடஒதுக்கீடு இடங்களுக்கான தேர்தலை நிறுத்தி பொதுப் பிரிவினருக்கு அறிவிக்குமாறு மத்தியப் பிரதேச அரசுக்கு உத்தரவிடப்பட்டுள்ளது.

ஓபிசி இடஒதுக்கீடு இல்லாத பஞ்சாயத்து தேர்தல் பொதுமக்களுக்கு அநீதி: உமாபாரதி
மத்திய பிரதேசத்தில் ஓபிசி இடஒதுக்கீடு இல்லாமல் பஞ்சாயத்து தேர்தல் நடத்துவது மாநிலத்தின் 70 சதவீத மக்களுக்கு அநீதி இழைக்கும் என்று பாஜக மூத்த தலைவர் உமாபாரதி திங்கள்கிழமை கூறினார். ஓபிசியினரை தேர்தல் பணியில் சேர்க்க வழிவகை செய்ய வேண்டும் என்று முதல்வர் சிவராஜ் சிங் சவுகானிடம் அவர் வேண்டுகோள் விடுத்துள்ளார்.

வாய்ப்பு

உள்ளாட்சித் தேர்தலில் இதர பிற்படுத்தப்பட்ட வகுப்பினருக்கு (ஓபிசி) அரசியல் இடஒதுக்கீடு வழங்குவது தொடர்பாக உச்ச நீதிமன்றத்தில் மறுஆய்வு மனு தாக்கல் செய்வது குறித்து மத்திய அரசு பரிசீலித்து வருகிறது. இதில், உச்ச நீதிமன்றத்தின் வழிகாட்டுதலின்படி மாநிலங்களால் மும்முறைத் தேர்வு நடத்தப்படும் வரை உள்ளாட்சித் தேர்தலில் ஓபிசி இடஒதுக்கீட்டை அனுமதிக்க வேண்டும் என்று உச்ச நீதிமன்றத்தில் கோரிக்கை விடுக்கப்படும். மகாராஷ்டிரா மற்றும் மத்தியப் பிரதேசத்தில் உள்ளாட்சித் தேர்தலில் 27 சதவீத ஓபிசி இடஒதுக்கீட்டிற்குத் தடை விதித்து உச்ச நீதிமன்றம் வெள்ளிக்கிழமை உத்தரவிட்டது.

சமூக நீதி மற்றும் ஒத்துழைப்பு அமைச்சகம் திங்கள்கிழமை இரவு அளித்த அறிக்கையில், இந்த விஷயத்தில் உச்ச நீதிமன்றத்தால் தீர்மானிக்கப்பட்ட முறையை மாநிலங்கள் பின்பற்ற வேண்டும். மேலும், உள்ளாட்சித் தேர்தலில் இடஒதுக்கீடு கொள்கைக்கு, அரசியல் சாசனத்தில் கூறப்பட்டுள்ள விதிகளைப் பின்பற்ற வேண்டும். மத்திய அரசும் இது குறித்து தீவிரம் காட்டி, பஞ்சாயத்து ராஜ் அமைச்சகம், நாடாளுமன்ற விவகாரங்கள் அமைச்சகம், சட்ட விவகாரங்கள் துறை மற்றும் உள்துறை அமைச்சகம் உள்ளிட்ட பிற பங்குதாரர்களுடன் பேச்சுவார்த்தை நடத்தி வருகிறது.

இதற்குப் பிறகு, மும்முறைத் தேர்வு நடத்தப்படும் வரை உள்ளாட்சித் தேர்தலில் ஓபிசி இடஒதுக்கீட்டை அனுமதிக்கக் கோரி உச்ச நீதிமன்றத்தில் மறுஆய்வு மனு தாக்கல் செய்யப்படும். ஓபிசியினருக்கான 27 சதவீத இடங்கள் பொதுப் பிரிவினருக்கானது என்று அறிவிக்கை வெளியிடுமாறு மகாராஷ்டிர மாநில தேர்தல் ஆணையத்துக்கு உச்ச நீதிமன்றம் உத்தரவிட்டுள்ளது. ஓபிசி இடஒதுக்கீடு இடங்களுக்கான தேர்தலை நிறுத்தி பொதுப் பிரிவினருக்கு அறிவிக்குமாறு மத்தியப் பிரதேச அரசுக்கு உத்தரவிடப்பட்டுள்ளது.

ஓபிசி இடஒதுக்கீடு இல்லாத பஞ்சாயத்து தேர்தல் பொதுமக்களுக்கு அநீதி: உமாபாரதி

மத்திய பிரதேசத்தில் ஓபிசி இடஒதுக்கீடு இல்லாமல் பஞ்சாயத்து தேர்தல் நடத்துவது மாநிலத்தின் 70 சதவீத மக்களுக்கு அநீதி இழைக்கும் என்று பாஜக மூத்த தலைவர் உமாபாரதி திங்கள்கிழமை கூறினார். ஓபிசியினரை தேர்தல் பணியில் சேர்க்க வழிவகை செய்ய வேண்டும் என்று முதல்வர் சிவராஜ் சிங் சவுகானிடம் அவர் வேண்டுகோள் விடுத்துள்ளார்.Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published.